ஹூவே முற்றுகையின் கீழ் உள்ளது, இப்போது அது தாக்குதலை நடக்கிறது

ஹூவே முற்றுகையின் கீழ் உள்ளது, இப்போது அது தாக்குதலை நடக்கிறது

அது உலகின் முதல் தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களில் ஒன்றாக வளர்ந்தது லண்டன் (சிஎன்என் வணிகம்) சீனாவின் ஹவாய் தனிக்கவனம் தவிர்த்தேன். இப்போது அதன் வணிகத்தைக் கட்டுப்படுத்தும் நோக்கம் கொண்ட ஒரு அமெரிக்க பிரச்சாரத்தை எதிர்த்து தாக்குதல் நடத்துகிறது.

Huawei நிறுவனர் ரென் செங்பீ சமீப வாரங்களில் அரிதான நேர்காணல்களைத் தொடர்ச்சியாக அளித்துள்ளார், மற்றும் ஹவாய் நிர்வாகிகள் நிறுவனம் மொபைல் வேர்ல்ட் காங்கிரஸில் பாதுகாக்க அமலில் உள்ளனர்.
நிறுவனம் வோல் ஸ்ட்ரீட் ஜேர்னலில் ஒரு முழு பக்க விளம்பரம் எடுத்துள்ளது. நியூஜிலாந்தில், தனது 5 ஜி மொபைல் நெட்வொர்க்கில் ஹவாய் உபகரணங்களைப் பயன்படுத்துவதில் இருந்து அரசாங்கம் தனது உயர் தொலைத்தொடர்பு நிறுவனத்தைத் தடுத்துள்ள ஹவாய், 5 ஹேய்யை இல்லாமல் “ரக்பி இல்லாமல் வாழ்க்கைக்கு” ஒப்பிடும் விளம்பரங்களை இயங்குகிறது.
ஆனால் மூலோபாய மாற்றத்தின் மிக வியத்தகு அறிகுறி வியாழனன்று ஹுயெனி பத்திரிகையாளர்களை ஷென்ஷனில் உள்ள வளாகத்திற்கு அழைத்தபோது, ​​உயர் நிர்வாகிகள் குழுவை வெளியே கொண்டு வந்து , அமெரிக்க அரசாங்கத்தை அதன் நிறுவனங்களை வாங்குவதை தடை செய்வதற்காக சட்டத்தை மீறுவதாக அறிவித்தது.
“அமெரிக்க காங்கிரஸ் மீண்டும் ஹவாய் தயாரிப்புகளில் அதன் கட்டுப்பாட்டை ஆதரிக்க எந்த ஆதாரத்தையும் தயாரிக்க தவறிவிட்டது,” ஹவாய் துணை தலைவர் குவோ பிங் கூறினார். “இந்த சட்டப்பூர்வ நடவடிக்கையை சரியான மற்றும் கடைசி ரிசார்ட் என்று நாங்கள் நிர்பந்திக்கிறோம்.”
5G நெட்வொர்க்கில் உள்ள தொலைத் தொடர்பு நிறுவனங்களின் சாதனங்களைப் பயன்படுத்துவது தேசிய பாதுகாப்புக்கு ஒரு அச்சுறுத்தலாகும் என்று மற்ற நாடுகளை நம்புவதற்கு அமெரிக்க முயற்சிகளுக்கு எதிராக ஹூவேயை எப்படி முடுக்கிவிட விரும்புகிறீர்கள் என்பதை வழக்கு தாக்கல் செய்வதற்கான முடிவு காட்டுகிறது.
“யுனைடெட் ஸ்டேட்ஸில் எவ்வித குறைவுமின்றி ஹூவேயைக் கொண்டிருக்கவில்லை” என்று டன்கன் கிளார்க், சீனாவின் தொழில்நுட்ப துறையில் நிபுணர் மற்றும் “அலிபாபா: தி ஹவுஸ் தட் ஜாக் ம பில்ட்” எழுதியுள்ளார்.
“அவர்கள் அமெரிக்க சந்தையில் இழக்க விலைமதிப்பற்ற சிறிய,” என்று அவர் Huawei கூறினார். “அமெரிக்க அரசாங்கம் அவர்களது (ஏற்கனவே பாதுகாக்கப்பட்ட) சந்தையை அடைப்பதன் மூலம் பார்த்தது, ஆனால் அவை ஐரோப்பாவிலும் பிற வளர்ந்த சந்தைகளிலும் இழக்க நிறைய உள்ளன.”
அந்த இடங்களில், ஹவாய் தனது தயாரிப்புகள் மீது பாதுகாப்பு சோதனைகளை நடத்த அனுமதிக்கும் “வெளிப்படைத்தன்மை மையங்களை” அமைக்கிறது. இந்த வாரம் பிரஸ்ஸல்ஸில் ஒரு புதிய மையம் திறக்கப்பட்டது.

பழைய ஹவாய்

அத்தகைய ஆக்கிரோஷமான வரிகளை எடுக்கும் பழைய ஹுவீயை கற்பனை செய்வது கடினம்.
ஹூவேயிற்கான அரசாங்க மற்றும் ஊடக உறவுகளில் எட்டு ஆண்டுகள் பணிபுரிந்த வில்லியம் பிளும்மர் கடந்த ஆண்டு வெளியான ஒரு புத்தகத்தில், ஹவாய் “அரிதாக செய்தி ஊடகத்துடன் பேசியதோடு, அரசாங்கத்துடன் குறைவான தொடர்பு கொண்டது” என்று எழுதினார்.
அமெரிக்க சட்டமியற்றுபவர்கள் 2012 ல் ஹவாய் தயாரிப்புகள் “முக்கிய அமெரிக்க தேசிய பாதுகாப்பு நலன்களைக் கீழறுக்கக் கூடும்” என்று எச்சரித்தபோதும் நிச்சயதார்த்தம் தொடர்கிறது. நிறுவனம் அந்த வழக்கை மறுத்தது, ஆனால் அதன் நிர்வாகிகள் எப்பொழுதும் பொதுமக்களிடம் வாதம் செய்தனர்.
ப்ரம்மர் தனது புத்தகத்தில் எழுதினார், அந்த கதைக்கு சவால் விடாமல், ஹவாய் “தெரியாமல் பயம், நிச்சயமற்ற தன்மை மற்றும் உண்மையைச் சந்தேகிப்பதில் சந்தேகம் இருந்தது.”
“செய்தி ஊடகம் உண்மையிலேயே அச்சம் அடைந்தது, மற்றும் வேலைகள் இழக்கப்பட்டுவிட்டன மற்றும் தலைகள் சிறிது தவறான செயல்களை செய்திருந்தால் தலைகீழாகிவிடும் என்ற உண்மையான கவலையை தோற்றுவித்தது”, என்று நிறுவனத்தின் கலாச்சாரம் பற்றி அவர் கூறினார்.

என்ன மாற்றப்பட்டது

வாஷிங்டன் பல ஆண்டுகளாக சந்தேகத்திற்குரியதாக உள்ளது, சீன அரசாங்கம் ஹவாய் உபகரணங்களை மற்ற நாடுகளில் உளவு பார்க்க பயன்படுத்தலாம், குறிப்பிட்ட ஆதாரங்களை வழங்காமல். ஹவாய் குற்றச்சாட்டுகளை மறுத்துள்ளது.
ஆனால் உலகின் மிகப்பெரிய தொலைத் தொடர்பு சாதனங்களில் அழுத்தம் சமீப மாதங்களில் வியத்தகு அளவில் அதிகரித்துள்ளது.
அமெரிக்க வக்கீல்கள் வாஷிங்டன் மாநிலத்திலும் நியூயார்க்கிலும் ஹவாய்விற்கும் எதிராக குற்றச்சாட்டுக்களை பதிவு செய்துள்ளனர். T-Mobile ( TMUS ) இலிருந்து வர்த்தக இரகசியங்களைத் திருடுவதற்கு முயற்சித்ததாக ஹவாயி கடந்த வாரம் சியாட்டிலில் குற்றம் சாட்டவில்லை .
ஈரான் மீது அமெரிக்காவின் பொருளாதாரத் தடைகளைத் தாக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ள குற்றச்சாட்டுக்களுக்கு பிரூக்ளினில் கம்பெனி ஏற்பாடு செய்துள்ளது.
ஹுவேயின் தலைமை நிதி அதிகாரி மெங் வான்சோ, அந்த வழக்கில் குற்றஞ்சாட்டப்பட்டார். அவர் டிசம்பர் மாதம் கனடாவில் கைது செய்யப்பட்டார் மற்றும் அமெரிக்காவிற்கு ஒப்படைக்கப்படுகிறார். மெங் மற்றும் ஹவாய் ஆகியோர் குற்றச்சாட்டுகளை மறுத்தனர்.
மிகவும் ஆபத்தில் உள்ளது: ஜெர்மனி மற்றும் ஐக்கிய ராஜ்யம் எவ்விதமான கட்டுப்பாடுகள் ஹவாய் உபகரணங்கள் மீது திணிக்கப்படுகின்றன என்பதை தீர்மானிக்கின்றன. 5G நெட்வொர்க்குகளுக்கு தொழில்நுட்பத்தை வழங்கும் நிறுவனத்தை ஆஸ்திரேலியா ஏற்கெனவே தடை செய்திருக்கிறது.
சட்ட வழக்குகளோடு இணைந்த அமெரிக்க பிரச்சாரத்தின் தீவிரம், ஹவாய்விலிருந்து வேறு விதமான பதிலிறுப்பை தூண்டிவிட்டது.
ரெனால்ட் ஜனவரி மாதம் மூன்று ஆண்டுகளில் முதல் முறையாக வெளியுறவு ஊடகங்களுடன் பேசினார், அவர் சீனாவை நேசித்தார், கம்யூனிஸ்ட் கட்சியை ஆதரித்தார் என்றும் ஹவாய் உறுப்பினர்களின் “தவறான தகவலை” பகிர்ந்து கொள்ள விரும்பவில்லை என்றும் கூறினார்.
நிறுவனத்தின் துணைத் தலைவரான குவோ, வியாழனன்று அமெரிக்க அதிகாரிகளிடம் பாசாங்குத்தனமாக குற்றம் சாட்டினார், அமெரிக்கா “எங்கள் சேவையகங்களை ஹேக் செய்து, எங்கள் மின்னஞ்சல்களையும் மூல குறியீடுகளையும் திருடிவிட்டது” என்று கூறிவிட்டார்.
ஹுமாயி “நீண்டகாலமாக ஆதாரமற்ற குற்றச்சாட்டுக்களுக்கு எதிராக தன்னைத்தானே நிறுத்தி வைத்துள்ளது” என்று ஒரு மின்னஞ்சலில் ப்ளம்மர் குறிப்பிட்டார்.
“Huawei கியர் தொழில் முன்னணி என்று ஒரு திடமான உலக புரிந்து உள்ளது, ஆனால் 5G எதிர்கால அவசியம்,” என்று அவர் கூறினார். “அச்சுறுத்தல்கள் பற்றி அமெரிக்க எச்சரிக்கைகள் ஆரம்பத்தில் ஏற்றுக் கொள்ளப்பட்டபோது, ​​பிரச்சாரம் அணிந்து கொண்டிருப்பது இன்னும் கூடுதலான சந்தேகம் உள்ளது, மேலும் இது ஹவாய் இன்னும் இன்னும் தைரியமாக உள்ளது.”
ஐரோப்பாவிலும் அதற்கும் மேலாக லாபிரேட்டிவ் சந்தைகளுக்கு அதன் அணுகலை பாதுகாக்க ஹுவேயிடமிருந்து வரும் பிஷ்பாப் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது என்று ஆய்வாளர்கள் கருதுகையில், நிறுவனம் அமெரிக்காவிற்கு அது கொடுக்கவில்லை என்று கூறுகிறது.
“இந்த நாட்டிற்கான ஆபத்தை நாம் புரிந்து கொள்ள வேண்டும், மேலும் இந்த நாட்டை பாதுகாப்பாக வைக்க வேண்டும்,” ஹவாய் தலைமை அமெரிக்க பாதுகாப்பு அதிகாரி ஆண்டி பர்டி கடந்த வாரம் சிஎன்என் பிசினஸ் நிறுவனத்திற்கு தெரிவித்தார். “ஹேவாவை தடுப்பது அமெரிக்கா பாதுகாப்பானதாக இல்லை.”
“நாங்கள் கொடுக்கவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.
சிஎன்என் பிசினஸ் ‘ஜூலியா ஹொர்வொவிட்ச் இந்த அறிக்கையில் பங்களித்தார்.