எத்தியோப்பியன் ஏர்லைன்ஸ் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி சிஎன்என் சொல்கிறார்: பைலட் 'விமான கட்டுப்பாட்டு சிக்கல்கள்'

எத்தியோப்பியன் ஏர்லைன்ஸ் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி சிஎன்என் சொல்கிறார்: பைலட் 'விமான கட்டுப்பாட்டு சிக்கல்கள்'

நியூயார்க் (சிஎன்என் வணிகம்) கீழே விழுந்த எத்தியோப்பிய ஏர்லைன்ஸ் விமானம் பைலட் நிறுவனத்தின் தலைமை நிர்வாகி படி, விரைவில் அபாயகரமான இழப்புக்கு முன்னர் “விமானக் கட்டுப்பாட்டு பிரச்சினைகள்” இருந்ததாக.

விமானப் போக்குவரத்து கட்டுப்பாட்டுடன் பதிவு செய்யப்பட்ட ஒரு உரையாடல் விமானத்தின் கடைசி தருணங்களை விவரிக்கிறது, CEO Tewolde GebreMariam செவ்வாயன்று சிஎன்என் ரிச்சர்டு குவென்ஸிடம் கூறினார்.
“விமானத்தின் விமான கட்டுப்பாட்டுடன் அவர் கஷ்டப்பட்டுக் கொண்டிருந்தார், அதனால் அவர் தளத்திற்குத் திரும்பும்படி கேட்டார்,” என்று ஜெப்மாரியம் கூறினார். பைலட் தரையிறக்குவதற்கு அனுமதி வழங்கப்பட்டது என்று அவர் கூறினார். அதே நேரத்தில் விமானம் ராடாரில் இருந்து மறைந்து விட்டது.
போயிங் ( BA ) 737 MAX 8 விமானத்தில் 157 பேர் இறந்தனர். அக்டோபர் மாதம் இந்தோனேசியாவில் இருந்து லயன் ஏர் விமானம் சென்ற பின்னர், ஒரு 737 MAX 8 ஒரு விபத்து சம்பவத்தில் ஈடுபட்டிருப்பது ஆறு மாதங்களுக்குள் இரண்டாவது முறையாகும்.
எயியோபியன் ஏர்லைன்ஸ் விமானிகள் லயன் ஏர் விபத்துக்கு பிறகு 737 MAX 8 சம்பந்தப்பட்ட விமானப் பயிற்சியில் கூடுதல் பயிற்சி பெற்றிருப்பதாக Gebremarari கூறினார்.
இரண்டு விபத்துக்களுக்கு இடையேயான ஒற்றுமைகள் குறிப்பிடத்தக்கவை என்று நாங்கள் நம்புகிறோம், ஜெப்மரியம் கூறுகையில், இரண்டு சம்பவங்களும் ஒரே மாதிரியான புதிய மாதிரிகள் இடம்பெற்றிருந்தன, மேலும் இரண்டு விமானங்களும் விமானங்கள் இறங்கிய சில நிமிடங்கள் நீடித்தன.
இரண்டு விபத்துகளும் விசாரணைக்கு உட்பட்டுள்ளன, மேலும் அவை காரணத்தினால் இணைக்கப்பட்டிருப்பதற்கான சான்றுகள் இல்லை .
போயிங் 737 MAX 8 விமானம் உலகெங்கிலும் தரையிறக்கப்பட வேண்டும் என்று நினைத்தாலும், எத்தியோப்பியன் ஏர்லைன்ஸ் அதன் MAX 8 களின் கடற்படையைக் கொண்டுள்ளது என்று அவர் குறிப்பிட்டார். சீனா, ஆஸ்திரேலியா மற்றும் ஐக்கிய இராச்சியம் உள்ளிட்ட பல நாடுகள் MAX 8 களை பறக்க அனுமதிக்கவில்லை என்றும் அவர் சுட்டிக்காட்டினார்.
“விபத்துக்கான சரியான காரணத்தை நாங்கள் இதுவரை அறிந்திருக்கவில்லை, ஊகம் எந்த விதத்திலும் உதவாது,” என்று GebreMariam கூறினார், “ஆனால் விமானத்தில் பதில் இல்லாமல் கேள்விகள் உள்ளன என்று நான் நினைக்கிறேன்.”
எத்தியோப்பியன் ஏர்லைன்ஸ் விமானத்தைச் சேர்ந்த கருப்பு பெட்டிகள் மீட்கப்பட்டுள்ளன , இது விபத்துக்கான காரணம் பற்றி மேலும் அறிந்துகொள்ள புலனாய்வு செய்யும்.
எபோயோபியாவின் போக்குவரத்து அமைச்சு ஐக்கிய அமெரிக்காவுடன் பணியாற்றும் என்று போயிங் அடிப்படையாகக் கொண்டது, அந்த தரவை ஆய்வு செய்ய ஒரு இடத்தை கண்டுபிடிப்பதாக Gebremarari கூறினார். எத்தியோப்பியா தன்னுடைய பணிகளைச் செய்வதற்கு அவசியமான சாதனங்களைத் தயார் செய்யவில்லை.