டிரம்ப் மைதானம் போயிங் 737 மேக்ஸ் விமானங்கள்

டிரம்ப் மைதானம் போயிங் 737 மேக்ஸ் விமானங்கள்

வாஷிங்டன் (சி.என்.என்.) பெருகிவரும் அழுத்தத்தை எதிர்கொண்டு, ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் புதன்கிழமை தனது நிர்வாகம் போயிங் 737 மேக்ஸ் ஜெட்களை உத்தரவிட்டார் என்று கூறும் வரை எத்தியோப்பியன் விமானத்தின் விபத்து பற்றிய தகவல்கள் சேகரிக்கப்படும் வரை.

இது நிர்வாகத்தின் முந்தைய நிலைப்பாட்டிலிருந்து திரும்பியது, இது இரண்டு பேரழிவு பேரழிவுகளில் ஈடுபடுத்தப்பட்ட பின்னர் டஜன் கணக்கான மற்ற நாடுகளைத் தடைசெய்தபோது பறக்கக் கூடிய பாதுகாப்பான விமானங்களைக் கருதியது.
டிரம்ப் மேக்ஸ் 8 மற்றும் மேக்ஸ் 9 தரும் முடிவு கடந்த வாரத்தின் விபத்து பற்றிய புதிய தகவல்களின் அடிப்படையில் செய்யப்பட்டது, இது 157 பேரைக் கொன்றது. புதனன்று விபத்துக்குள்ளானதில் புதிய சான்றுகள் சேகரிக்கப்பட்டுவிட்டன என்று ஃபெடரல் ஏவியேஷன் நிர்வாகம் தெரிவித்திருக்கிறது, மேலும் புதிய தகவலுடன் சேர்ந்து தகவல் – அடிப்படையிலான முடிவுக்கு வழிவகுத்தது.
புதன்கிழமை பிற்பகல் வரை, விமானங்கள் பாதுகாப்பாக இருந்தன என்றும், விசாரணைகள் முடிவடையும் வரையில் விமானங்களை தற்காலிகமாக நிறுத்த சட்டமியற்றுபவர்கள் மற்றும் விமான தொழிலாளர் சங்கங்களிலிருந்து அழைப்பு விடுக்கின்றன.
அவர் நிர்வாகத்தின் முடிவை அறிவித்திருந்தாலும், டிரம்ப் இந்த நடவடிக்கையை கட்டாயப்படுத்தி விட முன்னெச்சரிக்கையாக இருந்தார் என்றார்.
“நான் எந்த வாய்ப்புகளையும் எடுக்க விரும்பவில்லை, இன்று நாங்கள் இந்த முடிவை எடுக்க வேண்டிய அவசியமில்லை” என்றார் அவர். “நாங்கள் அதை தாமதப்படுத்தியிருக்கலாம், ஒருவேளை நாங்கள் அதை செய்யவேண்டிய அவசியமில்லை, ஆனால் அது மனோதத்துவ ரீதியாகவும் மற்ற வழிகளிலும் முக்கியமானது என உணர்ந்தேன்.”
டிரம்ப் தனது முடிவை உண்மையில் அடிப்படையாகக் கொண்டது, அமெரிக்க பயணிகள் மன நலத்திற்காக அது பாகுபாடு காட்டப்பட்டது என்று ஒப்புக் கொண்டாலும் கூட.
“அமெரிக்க மக்களுடைய பாதுகாப்பு, அனைத்து மக்களுக்கும், எங்கள் முக்கியத்துவம் வாய்ந்ததாகும்,” டிரம்ப் நிருபர்களிடம் கூறினார்.
அறிவிப்பு செய்யப்படும் போது காற்றில் உள்ள வானூர்திகள் தங்கள் இலக்கை அடையும்படி கட்டளையிடப்பட்டு தரப்பட்டுள்ளன. விமானம் மற்றும் விமானிகள் இந்த முடிவை அறிவித்துள்ளதாக டிரம்ப் தெரிவித்த போதிலும், விமானத்தை பயன்படுத்தும் விமானங்களில் ஒன்று அது இன்னும் உறுதிப்படுத்த பணிபுரியும் என்றார்.
“நாங்கள் தற்போது FAA இலிருந்து உறுதிப்படுத்தல் மற்றும் கூடுதல் வழிகாட்டுதலை நாடுகிறோம்” என்று தென்மேற்கு ஏர்லைன்ஸ் செய்தித் தொடர்பாளர் ஒருவர் தெரிவித்தார்.
ஒரு மாநாட்டின் அழைப்பின் பேரில் நிருபர்களுடன் பேசிய FAA நிர்வாகி டேனியல் எல்வெல் நடித்துள்ளார், 737 மாக்ஸ் 8 மற்றும் 9 ஆகியவற்றின் அடிப்படைத் தகவல் புதிய தகவலின் வெளிச்சத்தில் வந்துள்ளது, அதில் விமானத் தரவு ரெக்கார்டர் மற்றும் குரல் ரெக்கார்டர் உட்பட.
“இந்த விபத்து நடந்ததால் நாங்கள் தரவு வரை நாங்கள் நடவடிக்கை எடுக்கமாட்டோம் என்பதில் உறுதியாக இருந்தோம்” என்று எல்வெல் கூறினார். “அந்த தரவு இன்று இணைந்தது.”
எத்தியோப்பிய விமானப் பேரழிவு இந்தோனேசியாவில் உள்ள அதே மாதிரி விமானத்தின் முந்தைய விபத்தில் புதிய தரவுகளை இணைத்ததாக அவர் தெரிவித்தார்.
எல்வெல் எவ்வளவு காலம் நீடிக்கும் என்பதை யூகிக்க மறுத்துவிட்டார், ஆனால் “அதை முடிந்தவரையில் குறுகியதாக வைத்துக்கொள்” என்று அவர் நம்புவதாக கூறினார்
டிரம்ப் விமானப் பிரச்சினையை “கொடூரமான, கொடூரமான காரணி” என்று விவரித்தார், ஜெட் உற்பத்தியாளரை பாதுகாத்தார், அவர் தனது ஜனாதிபதி பதவிக்கு நெருக்கமான உறவுகளை வைத்திருக்கிறார்.
“போயிங் ஒரு நம்பமுடியாத நிறுவனம்,” என்று அவர் கூறினார். “அவர்கள் இப்போது மிகவும் கடினமாக உழைக்கிறார்கள்.”
விமானம் பிரச்சினைக்கு பதில்களை கண்டுபிடிப்பதை நிறுவனம் கண்டுபிடித்து விட்டது, ஆனால் “அவர்கள் செய்யும் வரை விமானங்கள் பறிக்கப்படுகின்றன.”

போயிங் மற்றும் டிரம்ப் நிர்வாகத்திற்கு இடையே உறவுகளை மூடு

போயிங் 737 மாக்ஸ் 8 விமானம் உலகளாவிய அடிப்படையில் உற்பத்தியாளர்களுக்கும் டிரம்ப் நிர்வாகத்திற்கும் இடையிலான நெருக்கமான உறவுகளுக்கு புதிய கவனத்தை ஈர்த்தது.
டிரம்ப் உலகெங்கிலும் போயிங் விற்பனையை அறிவித்துள்ளார் – இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்னர் வியட்நாமில் – நிறுவனத்தின் நிர்வாகிகளுடன் நெருக்கமான உறவுகளை வளர்த்துக் கொண்டார். புதிதாக ஆராய்ந்த விமானங்கள் அபிவிருத்தி செய்யப்பட்டு வருவதால் மூன்று தசாப்தங்களுக்கு மேலாக அவரது நடிகை பாதுகாப்பு செயலாளர் அந்த நிறுவனத்தின் மீது பணிபுரிந்தார். கடந்த வருடங்களில் வாஷிங்டனில் முடிவெடுக்கும் தயாரிப்பாளர்களுக்கு இந்த நிறுவனம் மில்லியன் கணக்கான மக்களை செலவழித்துள்ளது .
இப்போது, ​​போயிங் அதன் அதிரடி தயாரிப்புகளில் ஒன்றில் பொது நம்பிக்கையை நொறுக்கும்போது, ​​அந்த உறவுகள் ஒரு புதிய ஒளியில் காணப்படுகின்றன.
டிரம்ஸ் தொலைபேசி மூலம் புதன்கிழமை தொலைபேசியில் பேசினார் டென்னிஸ் முய்லேன்பர்க் போர்க்குற்ற அறிவிப்புக்கு முன்னதாக, போதை மருந்து கடத்தல் பற்றிய ஒரு சந்திப்பில் வந்தார்.
ஒரு நாளைக்கு முன்னர், முய்ஹென்பர்க், டிரம்ப்பை 737 மாக்ஸ் 8 என்ற தனி தொலைபேசி அழைப்பில் உறுதிப்படுத்தினார். அந்த அழைப்பின் சில மணி நேரங்களுக்குள், FAA, ஐரோப்பாவிலும் ஆசியாவிலும் உள்ள அரசாங்கங்கள் அவற்றை அடிப்படையாகக் கொண்டாலும், அது விமானங்களில் நம்பிக்கை வைத்திருப்பதாக கூறினார்.
கனடாவின் போக்குவரத்து அமைச்சராக இருப்பதால், போயிங் 737 மாக்ஸ் 8 அல்லது 9 விமானம் கனடாவில் பறந்து செல்ல அல்லது அனுமதிக்கக்கூடாது என்று மத்திய வெளியுறவு அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. ஒரு நாள் முன்பு, ஐரோப்பிய ஒன்றியம் மாதிரியின் செயல்பாடுகளை இடைநிறுத்தியது. அது இப்போது தடைசெய்யப்பட்ட விமானத்தை பயன்படுத்துவதை அறிவிக்கும் ஆசியா, ஆபிரிக்கா மற்றும் மத்திய கிழக்கில் உள்ள நாடுகளிடமிருந்து அறிவிப்புகளை தொடர்ந்து வந்தது.
உண்மையான நேர விமான கண்காணிப்பு வரைபடங்களைத் தொடங்கும் விமானம் வட அமெரிக்காவிலும், வேறு எங்கும் பறக்கவில்லை – வெள்ளை மாளிகையும் FAA விமானமும் பாதுகாப்பாக இருப்பதாகக் கருதியது.
கடந்த 24 மணி நேரத்திற்குள் ஜனாதிபதியிடம் வெளிப்படையாகத் தலையிடவில்லை என்றாலும், கனடாவின் முடிவை அமெரிக்க வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் அதிகாரப்பூர்வமாக தெரிவித்ததன் மூலம் அது ஏற்கத்தக்கதல்ல.
பொதுமக்கள் அழுத்தம் கொடுக்கும்படி செயல்படுவதற்கு ஜனாதிபதி ஆவலாக இருந்தார், ஆனால் உத்தியோகபூர்வமானது, ஆனால் அந்த அடிப்படையான முடிவை இறுதி முடிவுக்கு கொண்டுவந்த செயற்கைக்கோள் தரவு ஆகும்.
விமானத்தை தரையில் தாக்கும் ஆரம்ப தயக்கம் இருந்தபோதிலும், டிரம்ப் புதனன்று புதன்கிழமை தனது நிர்வாகம் விரைவாக செயல்பட்டதாகவும், ஞாயிறன்று நிகழ்ந்த விபத்திற்கு பதில் “உண்மை அடிப்படையிலானது” என்றும் வலியுறுத்தினார்.
ஜனநாயக மற்றும் GOP சட்டமியற்றுபவர்கள் விமானம் மீதான தடையை எதிர்த்து போராட்டம் நடத்தினர். விமானங்களின் ஒரு தற்காலிக தளமாகக் கொண்ட செனட்டர்கள் குடியரசுக் கட்சிக்காரர்களான மிட் ரோம்னே, 2012 ஜனாதிபதி வேட்பாளர், மற்றும் விமானம் மற்றும் விண்வெளிக்கு துணைக்குழுவின் தலைவராக உள்ள டெட் குரூஸ் ஆகியோர் அடங்குவர். செனட்டர் ரோஜர் விக்கர், இன்னொரு குடியரசுக் கட்சி, வியாபாரக் குழுவின் தலைவர்கள் இந்த விஷயத்தில் ஒரு விசாரணை நடத்த வேண்டும் என்று அறிவித்தார்.
செனட் வர்த்தக, அறிவியல் மற்றும் போக்குவரத்துக் குழுவில் அமர்ந்துள்ள கனெக்டிகட் ஜனநாயகவாதி சென். ரிச்சர்ட் ப்ளூமெண்டால், ஆண்டின் தொடக்கத்தில் பகுதி அரசாங்க பணிநிறுத்தம் மேக்ஸ் 8 விமானங்களில் திட்டமிடப்பட்ட மென்பொருள் மாற்றங்களை செயல்படுத்த FAA இன் திறனை பாதிக்கக்கூடும் என்று கூறினார். ஆனால் FAA இன் எல்வெல் பணிநிறுத்தம் எதையும் பாதிக்கவில்லை என்று மறுத்தார்.
“பணிநிறுத்தம் மென்பொருளுக்கு கூடுதலாக மென்பொருள் மென்பொருளில் வேலை செய்யவில்லை என்பதை உறுதிப்படுத்திக் கொண்டோம் – MAX க்கு மென்பொருள் கூடுதலாக உள்ளது” என்று அவர் புதன்கிழமை செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார்.

கலப்பு செய்தியிடல்

ஒரு வருடத்திற்கும் மேலாக செயல்படும் நிர்வாகி மூலம் ஹெச்.ஏ.ஏ, போயிங் விமானங்களின் பாதுகாப்புகளைப் பரிசோதிக்கவும் பாதுகாப்பிலும் அதன் பங்கிற்காக காங்கிரசின் மற்றும் பொதுமக்கள் கண்காணிப்பில் கவனம் செலுத்துகிறது. சிஎன்என் அணுகும் ஒரு கூட்டாட்சி தரவுத்தளத்தின் படி, ஜெட் விமானம் நடத்திய வழிமுறை பற்றி போயிங் 737 மேக்ஸ் விமானத்தை பறிக்கும் சில அமெரிக்க விமானிகள் பதிவு செய்துள்ளனர்.
போயிங், FAA மற்றும் பைலட் விமான நிறுவனம் (இது பெயரிடப்படாதது) போதிய பயிற்சி அல்லது போதுமான ஆவணங்கள் இல்லாமல் விமானத்தை பறிகொடுத்த விமானிகள் விமானம் “unconscionable” என்று கூட்டாட்சித் தரவுத்தளத்தில் இருந்து ஒரு பைலட் புகாரில் ஒன்று உள்ளது.
அதே நுழைவு 737 மேக்ஸ் 8 க்கான விமான கையேடு “போதாதது மற்றும் கிட்டத்தட்ட கிரிமினலாக போதுமானதாக இல்லை” என்று கூறுகிறது.
புகார்களைப் பற்றி கருத்து தெரிவிப்பதற்கு கோரிக்கைக்கு FAA பதிலளிக்கவில்லை.
டிரம்ப் ஒரு முன்னாள் டெல்டா நிர்வாகி என்ற Steve Dickson, கடந்த வாரம் நிரந்தர FAA நிர்வாகி பாத்திரத்திற்கான பெயரைக் கூற விரும்புவதாக மூத்த நிர்வாக அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.
தற்போதைய போயிங் சர்ச்சைக்கு முன் ஜனாதிபதி தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார், எந்த அறிவிப்பு நேரமும் தெளிவாக இல்லை. டிரம்ப் தனது முடிவை பகிரங்கமாக அறிவிக்கும் வரையில் எந்த பரிந்துரையும் இறுதிவரை கருதப்படாது என்று அதிகாரி தெரிவித்தார்.
நிர்வாகி பாத்திரம் ஒரு வருடத்திற்கும் மேலாக துணை நிர்வாகி எல்வெல் மூலமாக செயல்படும் திறனில் நிரப்பப்பட்டிருக்கிறது. டிக்சன் விமானப்படை நடவடிக்கைகளுக்கான டெல்டா மூத்த துணை ஜனாதிபதியாக இருந்தார், முன்னாள் இராணுவ மற்றும் வணிக விமானி விமானி ஆவார், இதில் 737 விமானங்களின் முந்தைய பதிப்புகள் அடங்கும்.
டிரம்ப் தனது சொந்த ஜெட் பைலட் ஜான் டன்கின் பைலட் பெயரை ஆரம்பிக்க விரும்பினார், ஆனால் டன்கின் தகுதிகளைப் பற்றிய கேள்விகளை எதிர்கொண்டார். டிரம்ப் நீண்ட காலமாக வானூர்தி மற்றும் வானூர்திகளில் அதிகாரம் செலுத்தி வருகிறார், செவ்வாயன்று ஒரு ட்வீட் உட்பட.
“பறவைகள் பறக்க மிகவும் சிக்கலானவையாகி வருகின்றன, பைலட்டுகள் இனி தேவை இல்லை, மாறாக எம்ஐடியின் கணினி விஞ்ஞானிகள்” என்று அவர் எழுதினார்: “உங்களைப் பற்றி எனக்குத் தெரியாது, ஆனால் ஆல்பர்ட் ஐன்ஸ்டீன் என் பைலட் ஆக விரும்பவில்லை விமானம் கட்டுப்பாட்டை எளிதில் எடுத்து விரைவாக அனுமதிக்கக்கூடிய பெரிய பறக்கும் தொழில் தேவை! ”

ஷானஹான் இணைப்பு

விமானங்கள் பறக்க பாதுகாப்பாக இருந்ததா, பாதுகாப்பு செயலாளர் பேட்ரிக் ஷானஹான் நடித்துள்ளதா, 31 ஆண்டுகளாக போயிங் நிறுவனத்தில் பணி புரிபவர் யார்?
“இதை நான் சொல்லட்டுமா? எத்தியோப்பியன் ஏர்லைன்ஸில் உள்ள அனைத்து குடும்பங்களுக்கும் எனது இரங்கல் தெரிவிக்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார். “இந்த சூழ்நிலைகள், உங்களுக்குத் தெரியும் என, மிகவும் தீவிரமானவை, FAA மற்றும் மற்றவர்கள் நிலைமையைக் கட்டளையிடுவதையும், செயல்பாட்டின் பகுதியை நம்புவதையும் நாம் அனுமதிக்க வேண்டும்.”
Shanahan ஷான்ஹான் அரசாங்க நெறிமுறை விதிகளை மீறும் என்பதை விசாரிக்க பாதுகாப்பு துறை இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் கேட்டு ஒரு அரசு கண்காணிப்பு குழு புதனன்று தாக்கல் ஒரு புதிய கோரிக்கை உட்பட, தனது பென்டகன் பாத்திரத்தில் தனது முன்னாள் முதலாளி மீது அதிக சூடாக இருப்பது பற்றி குற்றச்சாட்டுக்களை எதிர்கொண்டது.
ஷேக்ஹாஹான் தனது அதிகாரப்பூர்வ பதவிக்கு போட்டியில் லாக்ஹீட் மார்ட்டின் மீது போயிங் தயாரிப்புகளை ஊக்குவித்தார் என்று புகார் அளித்துள்ளார்.
“போயிங் இன் தனிப்பட்ட ஆதாயத்துக்காக செயலாளர் ஷானஹான் தனது பொதுப் பணியைப் பயன்படுத்துவது மிகவும் கவலையாக உள்ளது,” என்று வாஷிங்டனில் உள்ள பொறுப்பு மற்றும் அறநிறுவனங்கள் பற்றிய குடிமக்கள் நிர்வாக இயக்குனரான நோவா புக்விண்டர் கூறினார். “எத்தியோபிகள் விதிகள் ஒரு தனியார் நிறுவனத்தை மேம்படுத்துவதற்காக அரசாங்க ஊழியர்கள் தங்கள் அலுவலகங்களை துஷ்பிரயோகம் செய்ய முடியாது என்பதைத் தெளிவுபடுத்துகின்றன, அவற்றின் முன்னாள் முதலாளியிடம் சம்பந்தப்பட்ட உத்தியோகபூர்வ விஷயங்களில் மிகக் குறைந்த வேலை.”
போயிங் தயாரிப்புகளை ஊக்குவிப்பதில் ஷானஹான் தனியாக இருக்க மாட்டார். இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்பு தான் டிரம்ப் 737 மேக்ஸ் விமானங்கள் 100 விற்பனையை மேற்பார்வையிட்டது, ஹியோனிவில் கிம் ஜோங் ஐ.நாவுடன் ஒரு உச்சிமாநாட்டில்.
தனது அணுசக்தி பேச்சுவார்த்தைகளுக்கு முன்னர், டிரம்ப் வியட்நாமிய ஜனாதிபதி அரண்மனையில் பல விமான நிர்வாகிகளுடன் வணிகப் பாடல் விழாவில் பங்கு பெற்றார். போயிங் வர்த்தக விமானப் படைகளின் போயிங் நிறுவனத்தின் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி கெவின் மெக்கல்லெர் அவர்களில் ஒருவர்.
இந்த உடன்படிக்கைகளில், 737 மேக்ஸ் விமானங்கள் 100-க்கும் மேக்ஸ் 10 வகைகளில் 80 க்கும், மேக்ஸ் 8-ல் 20-க்கும் அதிகமான விமானங்களும், ஹொனொயை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒரு குறைந்த கட்டண விமானமான Boeing மற்றும் VietJet இடையேயான ஒரு ஒப்பந்தம் ஆகும். போயிங் $ 12.7 பில்லியன் மதிப்புள்ளதாக அறிவித்தது.
இப்போது, ​​வியட்நாம் விமானங்கள் பறக்க முடியும் முன் பாதுகாப்பு பிரச்சினைகள் தீர்க்கப்பட வேண்டும் என்கிறார்.
சிஎன்என் இன் பிரெடெக்ஷ ஷெப்டன், கிரெக் வாலஸ் மற்றும் அன்னி கிரேர் ஆகியோர் இந்த அறிக்கையில் பங்களித்தனர்.