ஐடிபிஐ வங்கியில் பங்குகளை வாங்குவதற்கு 3-5 ஆண்டுகள் கால அவகாசம் தேவைப்படும்

ஐடிபிஐ வங்கியில் பங்குகளை வாங்குவதற்கு 3-5 ஆண்டுகள் கால அவகாசம் தேவைப்படும்

இந்தியாவின் லைஃப் இன்சூரன்ஸ் கார்பரேஷன் கார்ப்பரேஷன் நிறுவனம், ஐடிபிஐ வங்கியின் பெரும்பான்மையான பங்குகளை மூன்று முதல் ஐந்து ஆண்டுகள் வரை குறைக்க முன்வர வேண்டும்.

“ஐடிபிஐ வங்கி மூன்று அல்லது ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு ஒரு முறை தொடுவானம் ஐடிபிஐ வங்கிக்கான மீட்பு பாதையை மட்டுமல்லாமல் ஒரு இலாபகரமான நிறுவனமாக மாற்றுவதற்கு போதுமான நேரத்தை உறுதி செய்யும். சரியான காலக்கெடுவில் கலந்துரையாடல்கள் இன்னும் தொடர்கின்றன, “என்று ஒரு நபர் வளர்ச்சியை நன்கு அறிந்திருந்தார்.

கடன் வாங்கிய ஐடிபிஐ வங்கியில் 51 சதவீத பங்குகளை அரசுக்கு சொந்தமான எல்.ஐ.சி. நிறுவனம் வாங்கியது. இது கடனளிப்பவர்களின் நிதிநிலைமைகளை மாற்றுவதற்கான அரசாங்கத்தின் முயற்சியின் ஒரு பகுதியாக பரவலாக அறியப்பட்டது.

காப்பீட்டு ஒழுங்குமுறை மற்றும் மேம்பாட்டு ஆணையம் (ஐஆர்டிஏஐஐ) க்கு ஒரு இறுதி முன்மொழிவை சமர்ப்பிக்க முடியும் முன், எல்.ஐ.சி சரியான நேரத்தை விவாதித்து வருகிறது. நிதி அமைச்சின் பார்வையும் கூட எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

பெயரில் மாற்றவும்

ஆனால், எல்ஐசி ஐடிபிஐ வங்கி லிமிடெட் அல்லது எல்.ஐ.சி வங்கி லிமிடெட் ஆகியவற்றிற்கான பெயர் பெயர் மாற்றம் செய்யப்பட வேண்டும் என்பதால் கடன் வாங்குவது நடுத்தர முதல் நீண்டகால காலம் ஆகும். இது ரிசர்விலிருந்து ஒப்புதலுக்கு உட்பட்டது. பாங்க் ஆஃப் இந்தியா.

இருப்பினும், பெரும்பான்மையான பங்கு கொள்வனவு IRDAI இன் விதிமுறைகளுக்கு எதிரானது, காப்பீடு நிறுவனங்கள் எந்த பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனத்திலும் மட்டுமே 15 சதவீத பங்குகளை வைத்திருக்க அனுமதிக்கப்படுகின்றன. எல்ஐசி ரெகுலரேட்டரிடமிருந்து சிறப்பு விலக்கு விலக்கு பெற்றது.

ஐ.ஆர்.டி.ஐ.ஐ. தலைவர் சுபாஷ் சந்திர குண்டியா, பொதுத்துறை வங்கியில் தனது பங்குகளை வீழ்த்துவதற்கான தனது திட்டத்தில் எல்.ஐ.சியின் காலக்கெடுவை தேடிக்கொண்டிருப்பதாக தெரிவித்தார்.

“காலவரையறையை (எல்.ஐ.சி. ஐ.டி.பி.ஐ வங்கியில் பங்குகளை குறைப்பதற்காக) நாங்கள் முடிவு செய்வோம். நாம் அவர்களை விட்டு விலக மாட்டோம். நான் எல்.ஐ.சி.க்கு ஒரு வேண்டுகோளை விடுத்துள்ளேன், அதன்பிறகு நாங்கள் ஒரு முடிவை எடுப்போம், “என்று அவர் கூறினார்.

டிசம்பர் 31 ஆம் தேதியுடன் முடிவடைந்த காலாண்டில், ஐடிபிஐ வங்கியின் நிகர லாபம் ரூ. 4,185.48 கோடியாகும். இது முந்தைய ஆண்டை விட 1,524.31 கோடியாக இருந்தது.

வியாழக்கிழமை, பி.எஸ்.இ. யில் ஐடிபிஐ வங்கியின் பங்களிப்பு 0.23 சதவீதமாக சரிந்தது.