சீனா தனிமைப்படுத்தப்பட்டு, மசூத் அஸ்ஸர் – இந்துஸ்தான் டைம்ஸில் பெய்ஜிங்கை எதிர்த்து 'பிற விருப்பங்களை' நாடுகிறது

சீனா தனிமைப்படுத்தப்பட்டு, மசூத் அஸ்ஸர் – இந்துஸ்தான் டைம்ஸில் பெய்ஜிங்கை எதிர்த்து 'பிற விருப்பங்களை' நாடுகிறது

ஜெய்ஷ்-இ-முகமது (ஜெ.எம்.எம்) தலைவர் மசூத் அஸ்ஹர், உலக பயங்கரவாதி என பெயரிடுவதற்கு பெய்ஜிங்கின் தொடர்ச்சியான எதிர்ப்பை எதிர்கொள்வதற்கு ஐ.நா. பாதுகாப்புக் குழுவின் சில நிரந்தர உறுப்பினர்கள் “மற்ற நடவடிக்கைகளை” கருதுகின்றனர். பிரச்சினை “ஆய்வு”.

புதன் கிழமையன்று, ஐ.நா. இஸ்லாமிய அரசு மற்றும் அல்கொய்தா சான்ஸ் கமிஷன் ஆகியவற்றில், “பிப்ரவரி 14 ம் திகதி புல்வாமா பயங்கரவாதத் தாக்குதலுக்கு பொறுப்பேற்றுள்ள அஸ்ஸார் குழுவைக் கைப்பற்றும் சமீபத்திய நடவடிக்கைகளை தடை செய்வதற்காக சீனா ஒரு” தொழில்நுட்ப முனை “ பயன்படுத்தியது. ஆறு மாதங்கள் மற்றும் மூன்று மாதங்கள் நீட்டிக்க முடியும். பாதுகாப்பு குழுவின் மற்ற 14 உறுப்பினர்கள் பட்டியலை ஆதரித்தார்.

ஒரு பாதுகாப்பு சபை தூதர் கூறினார்: “சீனா இந்தத் தடையைத் தொடர்ந்து தடுத்துவிட்டால், பொறுப்புள்ள உறுப்பினர்கள் பாதுகாப்புக் குழுவில் மற்ற நடவடிக்கைகளைத் தொடர கட்டாயப்படுத்தப்படலாம். அது வரக்கூடாது. “பாதுகாப்புச் சபையின் நிரந்தர உறுப்பினர்களால் எடுக்கப்பட்ட” பிற செயல்களுக்கு “தூதர் விரிவுபடுத்தவில்லை.

ஆனால் ஐ.நா. அதிகாரிகள் பயங்கரவாதிகள் பட்டியலிடுவதற்கான விதிமுறைகளை நன்கு அறிந்திருப்பது, தடைசெய்யப்பட்ட முன்மொழிவு ஒரு திறந்த விவாதம் மற்றும் வாக்கெடுப்புக்காக பாதுகாப்புக் குழுவிற்கு அதிகரிக்கப்படக்கூடும் என்று கூறியுள்ளது.

இது ஒரு முன்னோடியில்லாத நடவடிக்கையாகவும், சீனாவின் ஒரு பகிரங்கமான கண்டனமாகவும் இருக்கும். வெளிப்படையான பாதுகாப்பு சபை நடவடிக்கைகள் நேரடி ஒளிபரப்பப்படும் என பெய்ஜிங் பின்னர் “நன்கு அறியப்பட்ட பயங்கரவாதிகளை முழுமையாக பொதுமக்கள் பார்வையில் பாதுகாக்க வேண்டும்” என்றார்.

“இது பயங்கரவாதத்திற்கு எதிரான பூகோளக் கூட்டணியின் பகுதியாக இருக்க வேண்டும் என்று இந்தியா விரும்பியதால், இந்தியா-பாகிஸ்தான் பிரச்சினைக்கு குறைக்கப்படவில்லை என இந்தியா ஆதரித்தது இல்லை. இந்த திட்டம் நேராகவும் குறுகலாகவும் வைத்துக் கொண்டது, எனவே சீனா சீனாவுக்கு வந்துவிடும். பாதுகாப்பு சபையில் மீதமுள்ள உறுப்பினர்கள் சீனக் கும்பல் மிகவும் ஏமாற்றமடைந்துள்ளனர், “என ஐ.நாவின் இரண்டாவது தூதர் ஒருவர் தெரிவித்தார். இந்தியாவின் சந்திப்புக்கு முன்னதாக இந்தியா சீனாவுடன் பேசியதையும், பெய்ஜிங்கிற்கு இன்னும் அதிக இராஜதந்திர ரீதியிலான சொற்பொழிவாற்றுவதற்கான முயற்சியில், மசூத் அஸ்ஸர் இடம் குறிப்பிடப்படவில்லை என்பதை உறுதிப்படுத்த இந்துஸ்தான் டைம்ஸ் கற்றுக்கொள்கிறது. மசூத் அசார் பாக்கிஸ்தான் பஞ்சாபில் பஹாவல்பூரில் வாழ்கிறார். இந்தியாவுக்கு எதிரான ஆறு முக்கிய பயங்கரவாத தாக்குதல்களுக்கு நேரடியாக பொறுப்பாளியாக உள்ளார். புல்வாமா கார் குண்டுவீச்சில் குறைந்தபட்சம் 40 துணைப்படை வீரர்கள் கொல்லப்பட்டனர்.

பயங்கரவாதத்தை பட்டியலிடும் சான்க்ஷன் கமிட்டியின் ஒளிவு மறைவு செயல்முறையை இந்தியா கண்டனம் செய்துள்ளது. அதன் நடவடிக்கைகள் மற்றும் முடிவுகள் இரகசியமானது மற்றும் உறுப்பினர்கள் தங்கள் முடிவை விளக்க வேண்டிய அவசியமில்லை. பாதுகாப்பு சபைக்கு முன்னால் பதவியில் அமர்த்தப்பட்டால், நேரடி ஊர்வலம் பார்த்துக் கொண்டிருப்பவர்களின் முழு பார்வையிலும் சீனா ஒரு நிலைப்பாட்டை வெளிப்படையாக நிர்பந்திக்க வேண்டும், ஏனெனில் “இது ஒரு பயங்கரவாதி அல்லது ஒரு பயங்கரவாதி அல்ல, “, அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

பாகிஸ்தானை தளமாகக் கொண்ட பயங்கரவாத குழுக்கள் மற்றும் தனிநபர்களின் பட்டியலிலிருந்து பாதுகாக்க சீனா மீது “பாக்கிஸ்தானை விமர்சித்துள்ள அஸ்ஸாரை பட்டியலிடுவதற்கான சமீபத்திய முன்மொழிவை ஆதரித்த பிரான்ஸ், அமெரிக்கா மற்றும் பிரிட்டனைப் பற்றி பாதுகாப்பு கவுன்சில் தூதர் ஒருவர் கூறினார்.

சீனாவின் வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் லூ காங் இந்த நடவடிக்கைகளை தடை செய்வதற்கான காரணத்தை கேட்டார்.

“UNSC 1267 குழுவில் பயங்கரவாத அமைப்புக்கள் மற்றும் தனிநபர்களை நியமிப்பதற்கு தெளிவான தரநிலைகளும் நடைமுறைகளும் உள்ளன. சீனா இந்த பயன்பாடுகளின் முழுமையான மற்றும் ஆழமான மதிப்பீட்டை நடத்துகிறது, மேலும் இன்னும் அதிக நேரம் தேவைப்படுகிறது. அதனால்தான் நாங்கள் தொழில்நுட்ப முனைப்புகளை முன்வைக்கிறோம், “என்று அவர் கூறினார்.

சீன கமிட்டியின் நடவடிக்கை “பேச்சுவார்த்தை மற்றும் ஆலோசனைகளில் ஈடுபட பொருத்தமான நாடுகளுக்கு உதவுகிறது, பிராந்திய அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மைக்கு மிகவும் சிக்கலான காரணிகளைத் தடுக்கிறது” என்று சீனா நம்புகிறது. இந்த தொழில்நுட்ப ஆய்வு சிக்கலைப் படிப்பதற்கும், பேச்சுவார்த்தை நடத்துவதற்கும் சீன நேரத்தை கொடுக்கும்.

பிப்ரவரி 21 ம் திகதி புல்வாமா தாக்குதல் தீர்மானத்தில் யு.என்.எஸ்.சி.வால் முன்வைக்கப்பட்ட ஒரு புதிய வழியை சீனா மட்டுமே தடைசெய்தது, ஆனால் ஜனவரி 2017 ம் ஆண்டு ஜனவரி மாதம் அசாருக்கான பட்டியலில் பெய்ஜிங் தடைசெய்தது). லு மேலும் கூறினார், “ஒரே ஒரு தீர்வை … அனைத்து பக்கங்களிலும் ஏற்றுக்கொள்வது அடிப்படையில் பிரச்சினைக்கு ஒரு நீடித்த தீர்வுக்கான வாய்ப்பை வழங்குகிறது. இந்தியா உட்பட, அனைத்து தரப்பினருடனும் தொடர்பு கொள்ளவும், ஒருங்கிணைக்கவும் சீனா தயாராக உள்ளது.

புது தில்லியில் வெளிவிவகார அமைச்சகம் நடவடிக்கைகளை தடுப்பதில் “ஏமாற்றத்தை” வெளியிட்டது.

முதல் பதிப்பு: மார்ச் 15, 2019 00:04 IST