பாலிவுட் இசை என்பது சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கு அடுத்த இலக்கு – சிஎன்என்

பாலிவுட் இசை என்பது சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கு அடுத்த இலக்கு – சிஎன்என்

புது தில்லி (சிஎன்என் பிசினஸ்) இந்தியாவின் இன்டர்நெட் ஏற்றம் குறித்து சிலிகான் பள்ளத்தாக்குகள் வாதிடுவது நாட்டின் மிகப்பெரிய மியூசிக் தொழிற்சாலைக்குத் திரும்பும்.

பேஸ்புக் ( FB ) வியாழன் அன்று இந்தியாவின் சிறந்த திரைப்படத் தொழிலில் மிகப்பெரிய சாதனை அடையாளங்களுடன் ஒப்பந்தம் கையெழுத்திட்டது என்று அறிவித்தது, இல்லையெனில் பாலிவுட் என்று அறியப்படுகிறது. ஒப்பந்தங்கள் பேஸ்புக் மற்றும் Instagram வேண்டும் இந்திய பயனர்கள் அனுமதிக்கும் அவர்களின் இடுகைகளுக்கு இசை சேர்க்க.
கூகிள் ( GOOGL ) இந்தியாவில் YouTube மியூசிக் வெளியீட்டிற்கு இரண்டு நாட்களுக்கு பிறகு அறிவிப்பு வருகிறது. கடந்த ஆண்டு அமெரிக்காவில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட வீடியோ தளத்தின் இசை ஸ்ட்ரீமிங் பதிப்பானது, இலவசமாக ஒரு சேவைக்கு ஒரு மாதத்திற்கு 99 ரூபாய் ($ 1.50) மட்டுமே இந்திய வாடிக்கையாளர்களுக்கு வசூலிக்கும்.
இது 119 ரூபாய் ($ 1.65) விலை குறியீட்டுடன் சென்ற மாதத்தில் இந்தியாவில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட Spotify ( SPOT ) விட சற்று மலிவாக இருக்கிறது. அமெரிக்காவில் இரு நாடுகளிலும் இந்தியாவில் இரு சேவைகளும் 80% மலிவானவை.
மற்றொரு Google ஸ்ட்ரீமிங் சேவையின் இந்திய பயனர்கள், Google Play மியூசிக், YouTube இசைக்கு தானாகவே அணுகும், நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.
இந்திய இசை ரசிகர்களுக்கான சந்தை – அதன் இணையத்திற்கு மிகப்பெரிய இணையத்தளமாக – பெறுகிறது பெருகிய முறையில் நெரிசலானது. வீடிழந்து, ஆப்பிள் (போன்ற உலகளாவிய போட்டியாளர்கள் தவிர AAPL ) மற்றும் அமேசான் ( AMZN அமெரிக்க ), இந்திய சந்தை உள்ளூர் ஆட்டக்காரர்களால் போட்டியிட்ட Gaana போன்ற, சீன தொழில்நுட்ப நிறுவனமான பராமரிப்பு Tencent (ஆதரிக்கப்பட்ட TCEHY ), மற்றும் JioSaavn இந்தியாவின் பணக்காரரான முகேஷ் அம்பானி சொந்தமானது.
அவை அனைத்தும் இந்தியாவின் 560 மில்லியன் இணைய பயனாளிகளுக்கு வரையப்பட்டவை. மேலும் 800 மில்லியனுக்கும் அதிகமான இந்தியர்கள் ஆன்லைனில் வருவதால், நாட்டின் இணையத் தளமானது 2025 க்குள் 850 மில்லியனை தாக்கக்கூடும்.
YouTube ஏற்கனவே இந்திய சந்தையை ஆதிக்கம் செலுத்துகிறது காணொளி அதன் பங்கு அதிகரித்து வருகிறது. கடந்த ஆண்டு இந்தியாவில் 245 மில்லியன் வாடிக்கையாளர்கள் உள்ளனர். காணொளி நாட்டின் மொபைல் தரவு போக்குவரத்து 75% க்கான ஸ்ட்ரீமிங் கணக்குகள், படி கூகிள்.
பாலிவுட்டின் மிகப்பெரிய பதிவு லேபிள், டி-சீரிஸ், இந்த வாரம் பேஸ்புக்கில் தனது இசை உரிமம் பெற்ற லேபிள்களில் ஒன்றாகும். இது நிறுவனத்தின் இந்தியாவின் முன்னோடிக்கு முன்னால் ஸ்பாட்ஃபீயுடன் ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டது.
“இசை மற்றும் பாடல்கள் கொண்ட ஒரு வீடியோ இந்தியாவையும் கிரகத்தையும் பில்லியன் கணக்கில் இணைக்கிறது … மற்றும் அவை எங்கே இணைக்கப்படுகின்றன?” சோ-டி தலைமையிலான தலைவர் பூஷண் குமார் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.
இசை லேபிள் ஏற்கனவே YouTube இன் மிகப்பெரிய பிளேயர்களில் ஒன்றாகும், மேலும் சுவீடனின் PewDiePie தளத்தை மிகவும் சந்தாதாரர் கணக்கின் தளமாக மாற்றியுள்ளது .