ரூ .13,000 கோடிக்கு ரிலையன்ஸ் ஈஸ்ட் வெஸ்ட் பைப்லைன் பெற Brookfield – வர்த்தக ஸ்டாண்டர்ட்

ரூ .13,000 கோடிக்கு ரிலையன்ஸ் ஈஸ்ட் வெஸ்ட் பைப்லைன் பெற Brookfield – வர்த்தக ஸ்டாண்டர்ட்

கனேடிய முதலீட்டாளர் ப்ரூக்ஃபீல்ட் தலைமையிலான இந்தியா இன்ஃப்ராஸ்ட்ரக்சர் முதலீட்டு அறக்கட்டளை (ஈ.வி.பீ.), முன்பு முகேஷ் அம்பானியிலிருந்து ரூ .13,000 கோடிக்கு ரிலையன்ஸ் வாயு போக்குவரத்து உள்கட்டமைப்பு என அழைக்கப்படும் கிழக்கு வெஸ்ட் பைப்லைன் (ஈ.வி.பி.

ப்ரூக்ஃபீல்டு வியாழக்கிழமை ஒரு ஆரம்ப வேலை வாய்ப்பு மெமோரண்டம் ஒன்றை தாக்கல் செய்தார். இதன் மூலம் ( ப்ரூக்ஃபீல்டு ஸ்பான்சராகவும் 90 சதவிகித முதலீட்டாளர்களால் நிறுவப்பட்டது) மூலம் EWPL ஐ பெற ரூ .13,000 கோடி முதலீடு செய்யும்.

ரிலையன்ஸ் இன்டஸ்ட்ரீஸ் லிமிடெட் (ரிலையன்ஸ் இன்டஸ்ட்ரீஸ் லிமிடெட்) (ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ் லிமிடெட்) (ரிலையன்ஸ் இன்டஸ்ட்ரீஸ் லிமிடெட்) (ரிலையன்ஸ்)

புரிதல் அடிப்படையில், ஏற்கனவே இருக்கும் குழாய் பயன்பாட்டு ஒப்பந்தம் மறுபடியும் மறுபடியும் மறுபடியும் செய்யப்பட்டு, ரிலையிட்ஸிற்கு PIPL இன் நிகர வருவாயில் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை அளிக்கிறது.

இந்த பரிவர்த்தனையில் ஒரு பகுதியாக, PIPL நிறுவனத்தில் 100 சதவிகித பங்கு பெறும், தற்போது இது குழாய் உரிமையாளராகவும் செயல்படுகிறது, “என ரிலையன்ஸ் அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

கிருஷ்ணா-கோதாவரி பஸ்ஸில் ரிலையன்ஸ் இன்டஸ்ட்ரீஸ் (ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ்) இயற்கை எரிவாயு உற்பத்தியில் ஏற்பட்ட சரிவு காரணமாக, முகேஷ் அம்பானியின் வைத்திருக்கும் நிறுவனங்களின் 1,400 கி.மீ. குழாய்த்திட்டம், ஆந்திரா கடற்கரையில் ஆந்திரா கடற்கரையில் காக்கிநாடாவை இணைக்கிறது. உற்பத்தி வீழ்ச்சியினைத் தொடர்ந்து, குழாய்த்திட்டம் கிட்டத்தட்ட 5% மின்சாரத்தை 80 mmscmd (ஒரு நாளைக்கு மில்லியன் கனசதுர மீட்டர் ஒரு நாளைக்கு) இயற்கை வாயுவைக் கொண்டு செல்லும் திறன் கொண்டதாக இருந்தது.

இந்த நிதி ஆண்டில் ரிலையன்ஸ் ஜியோ ரூ 15,000 கோடி இழக்க நேரிடும்: பெர்ன்ஸ்டீன்

இந்தியாவின் மற்ற பகுதிகளுக்கு வாயுவிற்கு முன்னதாக வழங்குவதற்காக, கெயில் மற்றும் குஜராத் மாநில பெட்ரோனாட் போன்ற பிற ஆபரேட்டர்களின் குழாய்களுடனும் EWPL இணைக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த ஒப்பந்தத்தை தொடர்ந்து, ரிலையன்ஸ் இன்டனெட் முதலீடு ரூ. 4,000 கோடி மதிப்புள்ள பங்குகளில் முதலீடு செய்யப்பட்டு 20 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு பங்குகளாக மாற்றப்படும்.

chart

R-Series, செயற்கைக்கோள் கிளஸ்டர் மற்றும் எம்.ஜே. (D55) உள்ளிட்ட மூன்று திட்டங்களுக்கு KG பாயின் அதிர்ஷ்டத்தில் முக்கிய பகுதியாக குழாய் திட்டம் செயல்படுவதாக கருதப்படுகிறது – RIL மற்றும் அதன் பங்குதாரர் BP PLC , முதல் உற்பத்தி 2020 ல் இருந்து துவங்க வாய்ப்பு உள்ளது. மூன்று திட்டங்கள் ஒன்றாக கண்டுபிடிக்கப்பட்ட 3 டிரில்லியன் கன அடி அடி கண்டுபிடிக்கப்பட்ட எரிவாயு வளங்கள், அங்கு நிறுவனங்கள் சுமார் 40,000 கோடி முதலீடு.

மேலும் வாசிக்க: சவுதி அராம்கோ ரிலையன்ஸ் இண்டஸ்ட்ரீஸ், மற்றவர்கள் எண்ணெய் முதலீடு செய்ய பேச்சுவார்த்தைகளில்

மறுபயன்பாட்டு பயன்பாட்டு ஒப்பந்தத்தின் அடிப்படையில், ஒதுக்கப்பட்ட கொள்ளளவு 56 mmscmd க்கு எதிராக 33 mmscmd ஆக குறைக்கப்பட்டது. இந்த ஒப்பந்தம் ரிலையன்ஸ் மூலம் எந்தவித பயனற்ற கட்டணத்தையும் செலுத்துகிறது. இது காலாண்டில் 500 கோடி ரூபாய்க்கும், பிபிஎல் நிறுவனத்தால் வருவாய் ஈட்டியலுக்கும் வித்தியாசம்.

மேலும், ரிலையன்ஸ் நிறுவனம், எந்தவொரு நிலுவையில்லாத திறனற்ற தொகையை செலுத்துவதற்கு எதிராக, இலவசமாக அல்லது எந்தவொரு வாடிக்கையாளர்களிடமும், எரிவாயுவை எடுத்துச் செல்லுதல் வேண்டும்.

மில்லியன் மெட்ரிக் பிரிட்டிஷ் வெப்ப அலகுகளுக்கு (MMBTU) ரூ. 71.66 என்ற தற்போதைய ஒப்புதலுக்கான இறுதியான கட்டணத்தில், மொத்தமாக 22 mmscmd ஆல் வழங்கப்பட்டிருந்தால், RIL தகுதியற்ற அளவிலான திறனற்ற தொகையை செலுத்துவதற்கு பொறுப்பாகாது.

ஏப்ரல் 2020 ல் கட்டணத்தை அடுத்த மறு ஆய்வு செய்வது குழாயின் குறைந்த திருத்தப்பட்ட திறனை நிர்ணயிப்பதில் இருந்து ஏற்படுகின்ற கட்டணங்களின் மேல்நோக்கு திருத்தங்களைக் கருத்தில் கொள்ளும்.