சீனக் கிறிஸ்தவர்கள் கென்யாவில் கடவுளையும் மத அடைக்கலத்தையும் கண்டடைகிறார்கள்

சீனக் கிறிஸ்தவர்கள் கென்யாவில் கடவுளையும் மத அடைக்கலத்தையும் கண்டடைகிறார்கள்

நைரோபி, கென்யா, ஒவ்வொரு ஞாயிற்றுக்கிழமையும் நைரோபி, கென்யாவின் வசதியான புறநகர்ப் பகுதியில் ஒவ்வொரு ஞாயிற்றுக்கிழமையும் சீனப் பாடல்களின் உயரும் பாடலானது திங்கட்கிழமை முதல் வெள்ளிக்கிழமை அலுவலகத் தொகுதியின் வெற்று தாழ்வாரங்களை நிரப்புகிறது.

ஒரு சிறிய தஞ்சாவூர் தேவாலயத்திற்கு உள்ளே, சீன குடியேறியவர்களின் ஒரு கலையோடோஸ்கோபிக் சபை பிரார்த்தனை செய்யப்படுகிறது. சீனாவின் வளர்ந்து வரும் முதலீட்டாளர்கள், சுகாதாரத் தொழிலாளர்கள் மற்றும் ஆபரேட்டர்கள் ஆகியோர், கென்யா வழியாக சுதந்திரம் பெற்றதில் இருந்து நாட்டின் மிகப்பெரிய உள்கட்டமைப்பு திட்டமாகக் கருதப்படுகின்றனர் – இது சீனாவின் வளர்ந்துவரும் முதலீடு மற்றும் கண்டத்தில் கண்டம்.
சிலர் கென்யர்களை திருமணம் செய்து கொண்டனர், மற்றவர்கள் சீனப் பிள்ளைகள் சுவாமிஜியைப் பேசுகிறார்கள், மேலும் அவர்கள் மாண்டரி செய்கிறார்கள்.
ஆனால் அவர்கள் அனைவரும் இரண்டு விஷயங்களை பகிர்ந்து கொள்கிறார்கள். இங்கே ஒவ்வொருவருக்கும் கம்யூனிஸ்ட் சீனாவில் இருந்து கென்யா வரை தங்கள் வாழ்க்கையை மீண்டும் மீண்டும் வேரூன்றியுள்ளது, இது ஒரு முன்னணி ஆபிரிக்க பொருளாதாரம், இதில் 80% கிட்டத்தட்ட 50 மில்லியன் மக்கள் கிரிஸ்துவர். அவர்கள் எல்லாரும் கடவுளை வெளிப்படையாகத் தழுவுவதற்குத் தீர்மானித்தனர்.
கம்யூனிஸ்ட் கட்சி அரசாங்கம் தங்கள் மத எழுப்புதல் சீனாவில் கிரிஸ்துவர் ஒரு அபாய நேரத்தில் வரும் தடை , ஆன்லைன் பைபிள் விற்பனை dynamites தேவாலயங்கள் மற்றும் கைதுகள் க்கான கிரிஸ்துவர் “அரசாங்க அதிகாரத்தை சீர்குலைக்க தூண்டுவதாக.” கம்யூனிஸ்ட் கட்சி எந்த ஒரு பெரிய குழுவையும் அதன் ஆதிக்கத்திற்கு வெளியே ஒரு அச்சுறுத்தலாக காண்கிறது.
தைவானில் தலைமையிடமாக உள்ள லைஃப் சர்ச்சின் ரொட்டித் தலைவரான ஜோனாதன் சோவ் (43), மேற்கு ஆப்பிரிக்காவில் உள்ளிட்ட பல 500 அமைச்சர்கள் உள்ளனர்.
முன்னர், ஆப்பிரிக்காவில் உள்ள அமைப்பின் சர்ச்சுகள் ஆப்பிரிக்கர்களால் நடத்தப்படவுள்ளன, அவர் கூறுகிறார். ஆனாலும், சீனாவின் தலைசிறந்த சபைகளில், ஆப்பிரிக்காவிற்கு அதிகமான சீனப் பகுதிகளைத் திரட்டி, உள்ளூர் மதிப்புகளுடன் தொடர்புகொள்வதன் மூலம், உயிரின் ரொட்டி அதிகரித்து வருகிறது.
சீனாவில் கோல்டன் லம்ப்ஸ்டன் சர்ச், ஜனவரி 2018 இல் டைனமைட் மற்றும் கனரக இயந்திரங்கள் மூலம் இடிந்துபோனது.
ஷான்டாங் மாகாணத்திலிருந்து ஒரு நடுத்தர வயதுடைய தம்பதியர், அவர்கள் கென்யா மற்றும் அமைச்சகத்திற்கு புதியவர்களாவர், சீன அரசால் நெருக்கமாக கண்காணிக்கப்படும் ஒரு சமூக நெட்வொர்க்கைச் சேர்ந்த WeChat இல் உள்ள பாடல்களின் மற்றும் கிளிப்புகள் பற்றிய ஆடியோ கிளிப்புகள் வெளியிட்டனர்.
“இங்கே சபையில் பெரும்பான்மையினர் கென்யாவில் காப்பாற்றப்பட்டார்கள்,” என்கிறார் சவ். “அவர்கள் வந்ததற்கு முன்னரே அவர்கள் ஒரு விசுவாசியாய் இல்லாவிட்டாலும், சீனாவில் கிறிஸ்தவ நிலைமைகள் பற்றி அதிகம் தெரியாது.”

‘கென்யாக் திருமண எல்லோரும் பேசுகிறார்கள்’

முதல் முறையாக லிங்கன் யோங்யு கரௌன் விளம்பர நிறுவனத்தில் கரேன் என்ஜின்ரிரி சந்தித்தார், அவர்கள் இருவரும் நைரோபியில் பணிபுரிந்தனர், அவர் அவளது மனைவி என்று கூறினார்.
ஜோடி 6 மாதங்கள் தேதியிட்ட, பின்னர் அவரது ஏமாற்றுத்தனமான கணிப்பு scupper அச்சுறுத்தல் என்று ஒரு சாலை தடை தாக்கியது. Liang, 33, ஒரு கிறிஸ்தவர் அல்ல.
“இது எனக்கு ஒரு ஒப்பந்தம் பிரேக்கர்,” என்கிறார் நஞ்சன்ரி, 29, நனனி, தென்மேற்கு சீனாவில் மாண்டரில் படிக்கும் நான்கு ஆண்டுகள் கழித்தார். “அவரை சீனர்களா? ஒரு பிரச்சனையா இல்லை, ஆனால் அவர் ஒரு கிறிஸ்தவராக இருக்கவில்லை, ஒரு பெரிய பிரச்சினையாக இருக்கும் என்று நான் நினைத்தேன், எங்களது குழந்தைகளை எப்படி வளர்ப்போம்?”
லியாங் கென்யாவில் “நீண்ட காலம்” வாழ்ந்து வந்தார், சில சுவாஹிலி பேசினார், மேலும் கென்யன் நண்பர்களிடமிருந்து “கிறித்துவம் பற்றி நிறைய கேட்டுள்ளார்” என Ngunjiri கூறுகிறார். சில ஆன்மா தேடும் பிறகு, அவர் “கிறிஸ்தவத்தை வழங்குவதைக் கண்டுபிடிப்பதற்காகத் திறந்தாள்” என்று அவர் சொன்னார்.
லிங்கன் கரோலினாவில் சேவை நடத்திய நைரோபியில் ஒரு தேவாலயத்துடன் இணைந்தார் – குவாங்டாங்கின் தனது சொந்த மாகாணமான தெற்கு சீனாவில், மற்றும் ஹாங்காங்கில் பேசிய மொழி, அங்கு ஊழியத்தை நிறுவிய போதகர்கள் இருந்தனர்.
டிசம்பர் 2018 ல், அந்த ஹாங்காங் போதகர்கள் 200 விருந்தினர்கள் முன் கென்யா மலை நிழல் ஒரு கிரிஸ்துவர் விழாவில் ஜோடி திருமணம் – “கென்யா ஒரு சிறிய திருமண,” நகைகளை Ngunjiri.
வாரங்கள் கழித்து, அவர்களது திருமணத்தின் வீடியோ YouTube இல் வைரல் வைக்கப்பட்டிருந்தது: “கென்யன் திருமணத்தை எல்லோரும் அறிந்திருக்கிறார்கள்.” Ngunjiri இன்னும் அதை பதிவேற்றிய யார் தெரியாது, ஆனால் மாதங்களுக்கு புதிய கணவாய்கள் நைரோபி உள்ள தெருவில் கீழே நடக்க முடியவில்லை. ஒரு சீன மனிதர் திருமணம் செய்துகொண்ட கென்யன் பெண்ணின் புதுமை மக்களின் கவனத்தை ஈர்த்தது.
“சில கருத்துக்கள் (ஆன்லைன்) பயங்கரமானவை,” என அவர் கூறுகிறார், பின்னர் அகற்றப்பட்ட வீடியோ, ஆனால் அதன் உச்சத்தில் ஏறத்தாழ 300,000 காட்சிகள் இருந்தன, என்கிறார் Ngunjiri. “குறிப்பாக கென்யன்ஸில் இருந்து சீனர்கள் எங்களுடைய வேலைகளைத் திருடுவதற்கு அல்லது எங்களிடம் காலனித்துவப்படுத்துவதற்கு இங்கே உள்ளனர், எனவே இப்போது அவர்கள் எங்கள் பெண்களை திருடி வருகின்றனர்.”
2017 ல், சீனா கென்யாவின் மிகப்பெரிய வர்த்தக பங்காளியாக இருந்தது, 2014 ஆம் ஆண்டில், 40,000 சீன குடியேறியவர்கள் நாட்டில் இருந்தனர். ஆனால் கென்யர்களுடன் தங்கள் உறவு சில நேரங்களில், பதட்டமாக உள்ளது.
2015 ஆம் ஆண்டில், ஒரு சீன உணவகம் 5 மணி நேரத்திற்கு பின் ஆப்பிரிக்க ஆதரவாளர்களை தடை செய்ததாகக் கூறப்படுகிறது. கடந்த ஆண்டு கென்யாவில் ஒரு சீன முதலாளி ஒரு “குரங்கு” பணியாளரை அழைப்பதை வீடியோவில் பிடிப்பதன் பின்னர் நாடு கடத்தப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. அவர்களது வெளிநாட்டு முதலாளிகளால் இரண்டாம் வகுப்பு குடிமக்களாக கருதப்படுகிறார்கள்.
கென்யர்கள் தங்கள் நாட்டை சீனாவுக்கு எவ்வளவு கடன்பட்டிருக்கிறார்கள் என்பது பற்றி கவலைப்படுகிறார்கள். கடந்த ஆண்டு, சீன மேலாதிக்க ஜனாதிபதி Kenyatta Uhuru எதிராக வலிமை ஒரு வெளிப்படையான நிகழ்ச்சியில் உள்ளூர் பொருட்கள் வெளியே squeezing கூற்றுக்கள் மத்தியில், மலிவான சீன மீன் இறக்குமதி தடை . ஆனால் அவரது தடை விரைவில் மாறியது: கென்யா தனக்கு தானே போதுமான அளவு மீன் உற்பத்தி செய்யவில்லை.
ஸ்டேஷன் காஜ் ரயில்வேயில் கென்யா தொழிலாளர்கள்; நைரோபியில் உள்ள மேடையில் சீன மேற்பார்வையாளர்கள்; கென்யன் ஊழியர்கள் நவீன முனையம்.
எனினும், Ngunjiri திருமண வீடியோ பற்றிய சீன விமர்சகர்கள் ஒருவேளை தவறவிட்டிருக்கலாம்.
சீன கலாச்சாரம் மூலம் நேங்கோஜிரி பதவிக்கு வந்தபின், லியாங் தனது விசுவாசத்தை மாற்றி, ஒரு கிறிஸ்துவ ஆபிரிக்க திருமணத்திற்கு ஒப்புக்கொண்டார். 20 சீன விருந்தாளிகளுடன் அவரது தாயார் அடங்காத, ஒரு புதிய கலாச்சாரத்தை 5,300 மைல்கள் வீட்டிலிருந்து தழுவினார்.

ஒரு புதிய கதவு திறக்கிறது

இரண்டு பிராந்தியங்களிடையே வளர்ந்து வரும் வர்த்தக உறவுகளின் மத்தியில், பத்திரிகையாளர் ஹோவார்ட் பிரஞ்சு புத்தகம் “சீனாவின் இரண்டாம் கண்டம்” படி, 1 மில்லியன் சீனர்கள் 21 ஆம் நூற்றாண்டில் ஆபிரிக்க கண்டத்தில் குடிபெயர்ந்துள்ளதாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது. ஆனால் கென்யாவின் சீன மக்களைப் பற்றி என்ன தனித்துவம் வாய்ந்தது, அது ஏன் நாட்டின் மத கலாச்சாரத்தை தழுவியுள்ளது, அதன் பன்முகத்தன்மை. 2015 களின் ஆய்வு கென்யாவில் சீனர்கள் “ஒவ்வொரு துறைக்கும் ஒரு குறிப்பிடத்தக்க வழியில் பரவி வருகின்றனர்” என்று கண்டறிந்துள்ளனர்.
இது ஒரு வித்தியாசம். உதாரணமாக, ஜிம்பாப்வேவில் உள்ள உகாண்டா அல்லது விமான நிலையங்களில் சாலைகளை கட்டியெழுப்பப்பட்ட அரசுக்கு சொந்தமான ராயல் ஊழியர்களின் ஊழியர்கள், பொதுவாக வேலைக்கு மற்றும் பணிபுரியும் மற்றும் மேலாளர்களால் விட்டுச் செல்ல அனுமதி வழங்கப்படாவிட்டால் மாலை நேரங்களிலும், வார இறுதி நாட்களிலும் தங்களுடைய கலவைகள் உள்ளே இருக்க வேண்டும். ஆனால் நைரோபியில் – ஆப்பிரிக்க தொழில்நுட்ப நிறுவனமான M-Pesa க்கு ஒரு துடிப்பான நகரம், இது கிழக்கு ஆபிரிக்காவில் மொபைல் வங்கியை புரட்சியாக மாற்றியது – ஒரு இளைய தலைமுறையினர் சீனர்கள் தனியார் துறையில் வேலை செய்கின்றனர், புதிய கலாச்சாரங்களையும் நம்பிக்கைக் கொள்கையையும் தங்கள் சொந்த இணைப்புகளால் ஆராய உள்ளூர் மக்கள்.
அன்னி ஹூ, 30, கென்யாவில் சர்ச்சில் கலந்துகொள்ள ஆரம்பித்தார்; சீன மற்றும் கென்யா ஊழியர்கள் ஒரு ஊடக நிறுவன அலுவலகத்தில் கலக்கின்றனர்; சீனாவின் மையம் பல சீன குடியேற்றங்கள் வர்த்தகங்கள் உள்ளன.
ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் கென்யாவுக்கு இடம்பெயர்ந்த அன்னி ஹூ, 30 வயதுடைய ஒரு சீன நிதி தொழில்நுட்பத்திற்கான கிழக்கு ஆபிரிக்க பிராந்திய மேலாளராக பணியாற்றி வருகிறார். 9 முதல் 5 வரையிலான “துருவ துருவம்” (ஸ்வாஹிலிவில் “மெதுவாக மெதுவாக” பொருள்) என்கிறார் 9-9-6 கிரைண்ட்டை விட வாழ்க்கை முறையானது மிகவும் கவர்ச்சிகரமானது – 9 மணி முதல் மாலை 9 மணி வரை, ஒரு வாரத்திற்கு ஆறு நாட்கள் நாட்டின் சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கு நகரமான ஷென்சென் நகரில் சீனாவின் மிகப்பெரிய தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களில் சிலவற்றை அவர் மாற்றினார்.
“வளரும் நாடு மற்றும் சர்வதேச நகரங்களில் நீங்கள் பல்வேறு தேசிய, இன மற்றும் வாழ்க்கை முறைகளை சந்திக்கிறீர்கள்” என்று ஹு கூறுகிறார். முஸ்லீம் பெரும்பான்மை நகரான தார் எஸ் சலாம், டான்ஜானியாவில் பணியாற்றும் போதும், இஸ்லாமிய கலாச்சாரத்தைப் பற்றி மேலும் அறிய கடந்த ஆண்டு லெபனான் மற்றும் ஜோர்டானுக்கு சென்றார். “இது எனக்கு முற்றிலும் புதிய கதவு திறந்தது,” என்கிறார் அவர். அவரது சொந்த நாட்டை முஸ்லிம்கள் எவ்வாறு கருதுகிறார்களோ அதை பிரதிபலிக்கும் வகையில், அவர் இராஜதந்திர ரீதியாகவும் கூறுகிறார்: “எங்களுக்கு இன்னும் புரிதல் தேவை.”
ஹூவின் குடும்பம் பெளத்த ஆனாலும், நைரோபியில் அவர் லைஃப் ப்ரெட் மற்றும் கியாண்டியன் சபை உட்பட லியாங், அதே போல் ஒரு மஸாய் தேவாலயத்தில் கிறிஸ்தவ சபைகளில் கலந்துகொள்ள ஆரம்பித்தார். “என் மேற்கத்திய நண்பர்களைவிட கென்யர்கள் கடவுளை நம்புகிறார்கள்” என்கிறார் அவர். “உள்ளூர் சமுதாயத்துடன் நாம் ஈடுபடுவது தவிர்க்க முடியாதது, நாங்கள் தேவாலயத்தில் சேர அழைக்கப்பட்டிருக்கிறோம், இந்த மக்கள் மிகவும் நட்பு மற்றும் நம்பகமானவர்கள், அவர்கள் Chines e க்கு ஒரு ஆதரவான சமூகத்தை உருவாக்க முயற்சிக்கிறார்கள்.”
வாழ்க்கை பிரெட் இருந்து சவ் புதியவர்கள் புதிய தேவாலயங்களில் ஒரு முக்கிய சமூக நெட்வொர்க் ஒப்புக்கொள்கிறார். “நான் கலாச்சார வேறுபாடுகள் மற்றும் இங்கே சீன அனுபவம் அவர்கள் சுவிசேஷத்தை இன்னும் திறந்த என்று அர்த்தம்,” என்று அவர் கூறுகிறார்.
ஹூ, பல்வேறு கிறிஸ்தவ சமூகங்களுடன் திரியும்போது இன்னும் முழு மாற்றத்தை ஏற்படுத்தவில்லை, ஆனாலும் அதை அவர் ஆட்சி செய்யவில்லை. “அது என் வாழ்க்கையில் அதிக மதத்தை கொண்டுவந்தது,” என்று கூறுகிறார், “ஆனால் நான் இன்னும் ஒரு கிரிஸ்துவர் இருக்க விரும்பும் இடத்தில் இல்லை.”

உலகின் மிகப்பெரிய கிறிஸ்தவ தேசமாக?

கென்யாவில் உள்ள கிறிஸ்தவர்கள் மட்டுமல்ல கிறிஸ்தவத்தைத் தழுவிக்கொள்கிறார்கள். அமெரிக்காவில், ஆஸ்திரேலியாவிலும், இங்கிலாந்திலும் பல சீன மாணவர்கள் வீட்டிற்கு கிரிஸ்துவர் வருகிறார்கள், என்கிறார் “சீனாவின் சோல்ஸ்: மாவோவிற்கு பிறகு மதம் திரும்ப.” என இயன் ஜான்சன் கூறுகிறார். அவர்களது மாற்றம் வீட்டில் பரந்த போக்குடன் தொடர்ச்சியாக நடைபெறுகிறது: 2030 வாக்கில் , உலகின் மிகப்பெரிய கிறிஸ்தவ தேசமாக சீனா உள்ளது, சில மதிப்பீடுகளால்.
20 ஆம் நூற்றாண்டின் பெரும்பகுதிக்கு, சீனப் பிரஜைகள், கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் நிறுவனர் தந்தை மாவோ சேதுங், கலாச்சார புரட்சியின் போது நாட்டின் பௌத்த மற்றும் தாவோயிச மத அடிப்படை உறைவிசைகளை அழித்த புரட்சிகர தலைமையை வணங்க கற்றுக் கொண்டனர். “பெய்ஜிங்கில் தனியாக 900 கோவில்கள் இருந்தன,” என்கிறார் ஜான்சன். “இப்போது 20 உள்ளன.”
1976 ஆம் ஆண்டில் மாவோவின் இறப்பு ஒரு புதிய மதிப்பீட்டு முறையை சீன தேடலை விட்டு சென்றது. கிறித்துவம் புதிய மற்றும் நகர்ப்புற மக்களுக்கு புதிய மற்றும் நவீன தோன்றியது, ஜான்சன் கூறுகிறார், சீனாவில் இன்னும் மக்கள் இன்னும் பெளத்த என்றாலும்.
2017 ல், சீனாவில் 93 மில்லியன் மற்றும் 115 மில்லியன் கிறிஸ்தவர்கள் இருந்தனர் – நாட்டின் மக்கள் தொகையில் சுமார் 5% – ஆனால் 30 மில்லியனுக்கும் அதிகமான உத்தியோகபூர்வ சபைகளில் நடைமுறையில், பர்டியூ பல்கலைக்கழக அறிஞர் யங் ஃபெங்ங்காங்கின் கருத்துப்படி. அந்த மதிப்பீடுகள் பான் அவுட் செய்தால், 2016 ஆம் ஆண்டில் 90 மில்லியன் உறுப்பினர்களைக் கொண்ட கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் உறுப்பினர்கள் இருப்பதால் சீனாவில் கிட்டத்தட்ட அநேக கிறிஸ்தவர்கள் இருப்பார்கள்.
அது அரசாங்கத்தை முறுக்கிவிட்டது. சீனாவில் அநேக கிறிஸ்தவர்கள் “சீனர்கள் அல்லது வெளிநாட்டுர்கள்” உணரவில்லை என்ற போதினும், ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங் சொல்லாட்சியின் கீழ், மேற்கில் இருப்பதாகக் கருதப்படும் மதங்களை “சீர்குலைக்க” வேண்டியதன் அவசியத்தில் வளர்ந்துள்ளது என்று ஜான்சன் கூறுகிறார்.
இன்று, அரசுக்கு மட்டுமே அனுமதிக்கப்பட்ட கிறிஸ்துவ அமைப்புக்கள் சீனாவில் சட்டபூர்வமானவை. அதிக எண்ணிக்கையிலான அரசு தேவாலயங்கள் ஒரு நாளில் 5 சேவைகளையும், அவர்களின் போதகர்களின் ஊதியங்கள் அரசாங்கத்தால் செலுத்தப்படுகின்றன, ஜான்சன் கூறுகிறது. மாற்றாக சட்டவிரோதமாக இயங்கும் வீட்டிற்கு தேவாலயங்கள் என்று அழைக்கப்படுகின்றன, ஆனால் அவர்களது சபைக்கு முதல் பெயரில் போதகர்களோடு மேலும் தனிப்பட்ட ஊழியத்தை வழங்க முடியும்.
பல ஆண்டுகள், அத்தகைய தேவாலயங்கள் சீனாவில் பொறுத்துக்கொள்ளப்பட்டன, ஆனால் சமீபத்தில் அவர்கள் அதிகாரத்தின் இலக்காகிவிட்டனர், மேலும் மாநிலத்துடன் பதிவு செய்ய வேண்டுமென்ற கோரிக்கைகள் பெரும்பாலும் நிராகரிக்கப்படுகின்றன .
டிசம்பர் 2018 ல், சீனாவின் மிகவும் அறியப்பட்ட நிலத்தடி மந்திரிகளில் ஒன்றான, ஆரம்பகால ரெயில் உடன்படிக்கை சர்ச், செங்டூவில் சோதனை செய்யப்பட்டது. போதகர் மற்றும் அவரது மனைவிக்கு 15 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படலாம், மேலும் 100 க்கும் மேற்பட்ட வணக்க வழிபாடுகளும் கைது செய்யப்படலாம்.

கென்யாவில் ஒரு நிலத்தடி தேவாலயம்

கென்யா நீங்கள் ஒரு நிலத்தடி தேவாலயத்தை கண்டுபிடிக்க எதிர்பார்க்கலாம் ஒரு இடம் அல்ல. கிறித்துவம் தேசிய அரசியலிலும் சமூகத் துணிவிலும் வாழ்கிறது, ஆயிரக்கணக்கான பக்தர்கள் நடனம் மற்றும் பாடும் பக்தர்கள் கலந்து கொண்ட பெரிய, பரபரப்பான சேவைகளில் கொண்டாடப்படுகிறது.
ஆனால், 4 மில்லியன் மக்கள் பரவலான, போக்குவரத்துத் தொல்லை கொண்ட மூலதனத்தின் வடக்கு நீளமான, ஒரு நிலத்தடி சீன வீடு தேவாலயம், மலாய்-சீனப் போதகரின் மனைவி மேய், வழிநடத்த உதவுகிறது – கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் மத ஒடுக்குமுறை பயணித்தது. சீனாவிற்கும் சீனாவிற்கும் திரும்பி வரும் போது லி மற்றும் பிற சீன கிறிஸ்தவர்கள் அரசாங்கத்தால் தண்டிக்கப்படுவார்கள் என்ற அச்சத்தில் தங்கள் உண்மையான பெயர்களை பயன்படுத்த விரும்பவில்லை.
நைரோபியில் உள்ள சீனத் தூதரகம் ஏற்கனவே நகரில் உள்ள சில சீன கிறிஸ்தவ குழுக்களின் தலைவர்களிடம் சென்று, அவர்களை விடுவிக்கும்படி கேட்டுக்கொண்டது. அவரது சேவை ரேடார் கீழே இருக்க முயற்சிக்கிறது.
நைரோபியில் உள்ள மூன்று பிரதான கிரிஸ்துவர் தேவாலயங்கள் தாய்வான், ஹாங்காங் மற்றும் மலேசியாவிலிருந்து சீனப் போதகர்களால் நடத்தப்படுகின்றன என்பது குறிப்பிடத்தக்கது – சீன மக்களுக்கு அதிகமான கிறிஸ்தவ மத சுதந்திரத்தை அனுபவிக்கும் சீனப் பிரதேசத்திற்கு வெளியே உள்ள இடங்கள்.
பெய்ஜிங்கில் சீனாவின் வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் (Mofa) வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர், இந்த சூழ்நிலையில் “தெரியாது” என்றார், மேலும் சீனா “வீடற்ற தேவாலயங்கள் என்று அழைக்கப்படுவதில்லை” என்றார்.
“சீன அரசாங்கம் அதன் மக்களின் மத சுதந்திரத்தை மதிக்கிறது மற்றும் சாதாரண மத நடவடிக்கைகளையும் மத அமைப்புக்களின் சட்டபூர்வமான உரிமைகளையும் பாதுகாக்கிறது, மேலும் சட்டத்திற்கு ஏற்ப தேசிய மற்றும் பொது நலன்களைக் கொண்ட மத பிரச்சினைகள் நிர்வகிக்கிறது” என்று செய்தித் தொடர்பாளர் கூறியுள்ளார். “அதே சமயத்தில், அனைத்து மதங்களும் தேசிய சட்டங்களுக்குக் கீழ்ப்படியவும், சட்டத்திற்குள் நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளவும் வேண்டும்.”
ஞாயிறு பிற்பகுதியில், லி அண்டர்கிரவுண்ட் தேவாலயம் ஒரு பெரிய கென்யன் தேவாலயத்தில் ஒரு சிறிய அடித்தளத்தில் அறையில் சந்திக்கிறது. எந்த புகைப்படமும் அனுமதிக்கப்படவில்லை. பங்கேற்பாளர்களின் பெயர்கள் எதுவும் வெளியிடப்படவில்லை. இங்கே ஒரு சீன நபர் ஒரு கிறிஸ்தவராக வெளியேற விரும்பவில்லை.
“இந்த மக்கள் சீனாவுக்கு ஒரு நாள் திரும்பிச் செல்வார்கள்,” என்று கெய்யாவில் குறுகிய சகாப்தங்களுக்கு அடிக்கடி பணிபுரியும் ஒரு குழுவாக இந்த சபை விளங்குகிறது. அவர்கள் வந்ததற்கு முன்பே பெரும்பாலான கிறிஸ்தவர்கள் கிறித்தவர்கள், அவர்கள் வீடு தேவாலயத்திற்குச் சென்றிருந்தால், அபாயங்கள் சிலவற்றை அறிந்திருக்கிறார்கள்.
ஹூபி மாகாணத்திலிருந்து சர்ச் மொழிபெயர்ப்பாளர் கிரேஸ் ஜாங், அந்தப் பிரிவுக்குள் விழுகிறார். “சீனாவில் இப்போது எனது சர்ச்சில் விஷயங்கள் ரொம்பக் கஷ்டமாக இருக்கின்றன,” என்கிறார் ஜாங், அவரது உண்மையான பெயரை பயன்படுத்த விரும்பவில்லை. அவர் 2002 ஆம் ஆண்டில் தனது தாயுடன் ஒரு கிறிஸ்தவராக ஆனார், மேலும் கென்யாவுக்கு வெளிநாட்டிற்கு வெளிநாட்டில் சீனர்கள் மற்றும் கென்யா மக்களுக்கு குடியேறினார்.
தன்னுடைய வேலை செய்த போதிலும், சாங் தன்னை ஒரு மிஷனரி என்று அழைக்கத் தயங்கவில்லை – “அது ஒரு முக்கியமான வார்த்தை” என்று அவள் சொல்கிறாள். சீனாவில் மிஷனரி ஊழியம் சீன சட்டத்தை தடை செய்கிறது. மாறாக, ஷாங் “கலாச்சார மத்தியஸ்தம்” என்ற வார்த்தையை விரும்புகிறார்.
உகாண்டா, புருண்டி, கென்யா மற்றும் சூடான் ஆகிய இடங்களிலுள்ள பல ஆபிரிக்கர்கள் இருமொழி சேவையில் கலந்துகொண்டு ஆங்கிலம் மற்றும் மாண்டரின் மொழிகளில் வழங்கப்படுகிறார்கள், இது அவர்களின் மொழித் திறமையை மேம்படுத்துவது அல்லது சீனாவைப் பற்றி மேலும் அறிந்து கொள்ளும் நம்பிக்கை. “கடவுள் சீனர்களை அன்போடு சுமக்கச் செய்தார்,” என்று ஜாங் கூறுகிறார்.
தேவாலயத்தில் அவர்களின் தொடர்பு மூலம், ஜாங் ஆப்பிரிக்கர்கள் மற்றும் சீன ஒருவருக்கொருவர் புரிந்து கொள்ள உதவுகிறது. உதாரணமாக, சீனாவைக் குறித்து அவர் விளக்குகிறார், கென்யியர்கள் ஆழ்ந்த வாழ்த்துக்களை உயர் மதிப்பைக் கொண்டுள்ளனர், இதன் பொருள் பல குடும்ப உறுப்பினர்களின் நல்வாழ்வைப் பற்றி கேட்பது ஒரு கலாச்சாரத் தேவையாகும். அநேக சீனர்கள் அதிகமான உடல் வாழ்த்துக்களைப் பெறவில்லை என்பதை ஆப்பிரிக்கர்கள் எச்சரிக்கிறார்கள்.
“நாங்கள் இரு பக்கங்களிலிருந்தும் கற்றுக்கொள்ள முயற்சி செய்கிறோம்,” என்கிறார் அவர்.

சீனா vs கடவுள் … வீட்டிற்கு செல்கிறது

சீன அரசு ஊடகங்களில், விசுவாசம் குறித்த முரண்பாடு பெரும்பாலும் வெளியிடப்படாதது, கிறித்துவம் “கிட்டத்தட்ட காணமுடியாதது” என்று ஜான்சன் கூறுகிறார் – அரசாங்கம் “மதத்தைப் பற்றி சிந்திக்க யாரையும் ஊக்குவிக்க விரும்பவில்லை”.
நைரோபியில் வாழ்ந்த தேவாலயத்தின் பிரபஞ்சத்தில் வணங்கும் கிறிஸ்தவர்கள் தங்களுடைய கிறிஸ்தவத்தை பகிர்ந்துகொள்வது பற்றி ஏன் திறந்திருக்கிறார்கள் என்பதை விளக்குகிறது. இது ஒரு தீர்க்கமான சபை. வெளிநாடுகளில் மதத்தை கண்டறிந்து, பல வருடங்களாக சீனாவிலிருந்து வந்திருக்கிறார்கள், பெரும்பாலான சந்தர்ப்பங்களில், அவர்கள் அரசாங்கத்தின் வன்முறையின் அளவைப் பற்றித் தெரியவில்லை, சோ என்கிறார் – பலர் மதத்தை பற்றி அரசாங்கம் ஆர்வமற்றவர்கள் அல்ல.
உறுப்பினர்கள் நாடு கடத்த விரும்பும் போது, ​​அவர்கள் ஆபத்துக்களை அறிந்திருக்க வேண்டும்.
மேகி வோங், 35, பிரெட் ஆஃப் லைஃப் என்ற ஆயர், திருச்சபை அவர்கள் எதிர்கொள்ளும் முயற்சிகளுக்கு அவர்களை தயார்படுத்துகிறது, அவர்களை இணைக்க நிலத்தடித் தேவாலயங்களின் நெட்வொர்க் உள்ளது. “இது மிகவும் மன அழுத்தம்,” என்று அவர் கூறுகிறார்.
“ஆன்மீக கண்ணோட்டத்தில், வெளிநாடுகளில் வாழ்கிறவர்கள் தங்கள் சொந்த நாட்டிற்கு திரும்பிச் செல்லும்போது மீதமுள்ளவர்களுக்குத் திரும்புவதற்கு எளிதல்ல என்று நான் நினைக்கிறேன்” என்று ஜாகிங் சர்ச் கூறுகிறது. “அவர்கள் திரும்பிச் செல்லும்போது, ​​அவர்களோடு தொடர்பு கொள்ளவும், பைபிள் படிப்புக்காக ஸ்கைப் கூடவும் இருக்கிறோம்.”
கென்யாவில் உள்ள சில கிறிஸ்தவர்கள், சீனாவில் காத்திருக்கக்கூடிய ஆபத்துக்களைப் பற்றி அறிந்துகொள்வார்கள், ஆனால் அது திரும்பி வரக்கூடாது என்று கூறுகிறார்கள்.
குவாங்டாங் மாகாணத்திலிருந்து 53 வயதான ஜிம்மி ஹாங் ஜென் வு, கென்யாவில் வாழ்ந்து வந்த தசாப்தத்தில் கிறிஸ்தவர் ஆனார். அங்கு அவரது மனைவி 8 வயதிற்கு உட்பட்ட இரண்டு மகள்களுக்குப் பிறந்தார். அவர் சீனாவுக்கு வழக்கமாக வேலைக்குச் செல்கிறார், மேலும் இரட்டை வீடாக அவர் உணர வேண்டும் என்று அவர் விரும்புகிறார்.
“பொதுவில், சீனாவில் நம் விசுவாசத்தைப் பற்றி பேச முடியாது,” என்கிறார் வூ, அவருடைய உண்மையான பெயரை பயன்படுத்த விரும்பவில்லை. “நண்பர்களோடும் குடும்பத்தினருடனும் மட்டுமே நாங்கள் கிறிஸ்தவர்களாக இருக்கிறோம் என்று சொல்ல முடியும்.”
ஒவ்வொரு ஞாயிற்றுக்கிழமையும் சர்ச்சுக்கு வருகை தந்த பெருமை வாய்ந்த கிரிஸ்துவர் சமுதாயத்தில் தங்கள் மகளை கழித்திருந்தாலும் அவரது குடும்பத்தினர், தங்கள் குடும்பத்தினர் ஒரு நாள் சீனாவுக்குத் திரும்பி வந்தால் அந்த எல்லைகளை புரிந்துகொள்வார்கள்.