நாம் ஒரு அழிவு நெருக்கடியின் நடுவில் உள்ளோம், ஐ.நா விஞ்ஞானிகளை எச்சரிக்கிறோம்

நாம் ஒரு அழிவு நெருக்கடியின் நடுவில் உள்ளோம், ஐ.நா விஞ்ஞானிகளை எச்சரிக்கிறோம்

(சிஎன்என்) கோளின் எட்டு மில்லியன் இனங்கள் ஒரு மில்லியன் மனிதர்கள் அழிந்திருக்கலாம் அச்சுறுத்தப்படுகின்றனர் விஞ்ஞானிகள் எப்போதுமில்லாத முறையில் உலகளாவிய இயற்கை இழப்பு மிக விரிவான மதிப்பீடு என வர்ணிக்கப்பட்ட இல் திங்களன்று எச்சரித்தார்.

அவர்களின் மைல்கல் அறிக்கையானது எப்போதும் வளர்ந்து வரும் மனித மக்களால் சூறையாடப்பட்ட ஒரு கிரகத்தின் இருண்ட சித்திரத்தை சித்தரிக்கிறது, அதன் நுகர்வு நுகர்வு இயற்கை உலகத்தை அழிக்கின்றது.
உயிரிழப்பு மற்றும் சுற்றுச்சூழல் சேவைகள் (ஐபிஇஇஎஸ்) என்ற சர்வதேச அரசாங்க அறிவியல்-கொள்கை இயங்குதளம் , ஐ.நா. 50 நாடுகளிலிருந்து 145 வல்லுனர்களால் வெளியிடப்பட்ட அறிக்கையை வெளியிட்டது.
இயற்கை வளங்களை சூறையாடுவது, காலநிலை மாற்றம் மற்றும் மாசுபாடு ஆகியவை உயிரின இழப்புக்களின் பிரதான ஓட்டுனர்கள் ஆகும், மேலும் 40% க்கும் மேற்பட்ட உயிரினங்களுக்கும், பவளப்பாறைகள் 33% மற்றும் அனைத்து கடல் பாலூட்டிகளில் மூன்றில் ஒரு பகுதியும் அழிந்து வருவதாக அச்சுறுத்துகின்றன.
“நாங்கள் மற்றும் அனைத்து பிற உயிரினங்களுக்கும் இடையேயான சுற்றுச்சூழலின் ஆரோக்கியம் இன்னும் விரைவாகச் சீர்குலைந்து வருகிறது,” என்று ராபர்ட் வாட்சன், IPBES நாற்காலி, கிரகத்தை காப்பாற்றுவதற்கு “மாற்றும் மாற்றம்” தேவை என்று கூறினார்.
காலநிலை மாற்றத்தின் மீதான ஐ.நா. அரசாங்கத்தின் குழு (ஐ.சி.சி.சி) உலகளாவிய வெப்பமயமாதலின் பேரழிவுத் தரங்களைத் தவிர்ப்பதற்கு உலகில் 12 ஆண்டுகளுக்கும் குறைவானது இருப்பதாக எச்சரித்துள்ளது.
ஐ.சி.சி.சி அறிக்கை காலநிலை நெருக்கடியை அரசியல் நிகழ்ச்சி நிரலில் வைத்துள்ளது போலவே, IPBES அறிக்கையின் ஆசிரியர்கள் உலகளாவிய கவனத்தை ஈர்ப்பதற்காக இயற்கையான இழப்பை உக்கிரப்படுத்தும் என்று நம்புகின்றனர்.

நிலத்தை நிர்வகித்தல்

காலநிலை மாறுபாடு போல, மனிதர்கள் பல்லுயிர் சேதங்களின் முக்கிய குற்றவாளிகளாக இருக்கிறார்கள், பூமியின் நிலத்தின் 75% மாறும் மற்றும் 66 சதவிகிதம் கடல்சார் சுற்றுச்சூழலமைப்புகள் தொழில்துறை தொழிற்துறை முந்திய காலத்திலிருந்து மாற்றியமைக்கின்றன என அறிக்கை கூறுகிறது.
இந்த அறிக்கை மக்கள்தொகை வளர்ச்சி மற்றும் உயரும் கோரிக்கையின் பேரழிவு தாக்கத்தை வலியுறுத்துகிறது. கடந்த 50 ஆண்டுகளில் உலக மக்கள்தொகை இரு மடங்காக (3.7 முதல் 7.6 பில்லியன் வரை) இருப்பதை இது குறிப்பிடுகிறது, மேலும் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் நான்கு மடங்கு அதிகமாக உள்ளது.
உலகின் மூன்றில் ஒரு பங்கிற்கும் மேலாக, 75% நன்னீர் சத்துக்கள் பயிர் அல்லது கால்நடை உற்பத்திக்கு பயன்படுத்தப்படுகின்றன.
“கிரகத்தின் இடது புறத்தில் மிகக் குறைந்த அளவு உள்ளது, அது எங்களுக்கு மாற்றியமைக்கப்படவில்லை,” என்று கோர்டோபா பல்கலைக்கழகத்தில் சுற்றுச்சூழலின் பேராசிரியரும் ஆசிரியருமான சான்ட்ரா டயஸ் CNN இடம் கூறினார். “பூமியில் வாழ்வதற்கான காரியங்களை நாங்கள் செயல்பட வேண்டும்.”
உலகளாவிய வடக்கில் உள்ள நாடுகளில், குறிப்பாக “மீன்பிடிக்கும், லாக்கிங்கிற்கும் வரும் போது, ​​குறிப்பாக” நுகர்வோர் தங்கள் “நிலையற்ற” அளவுகள் காரணமாக இயற்கையான சேதங்களுக்கு காரணம் என்று Diaz கூறினார்.
2015 ஆம் ஆண்டில், கடல்சார் பங்குகள் மூன்றில் ஒரு பகுதியினரிடமிருந்தும் நீக்கப்பட்டன. அறுவடை செய்யப்படும் மூல மரங்கள் 1970 முதல் கிட்டத்தட்ட பாதிக்கு மேல் அதிகரித்துள்ளன. இது 15% வரை சட்டவிரோதமாகக் குறைக்கப்பட்டுள்ளது.
கடல் பிளாஸ்டிக் பிளாஸ்டிக் மாசுபாடு 1980 ஆம் ஆண்டு முதல் பத்து மடங்கு அதிகரித்துள்ளது , சராசரியாக 300-400 மில்லியன் டன் கழிவு உலகின் தண்ணீரில் ஆண்டுதோறும் வீசப்படுகிறது.
கடலோர சுற்றுச்சூழலுக்குள் நுழைந்த மாசுபாடு 400 க்கும் மேற்பட்ட கடல் “இறந்த மண்டலங்களை” உருவாக்கியுள்ளது, இது ஐக்கிய இராச்சியத்தை விட பெரியதாக உள்ளது. இந்த பகுதிகள் ஆக்ஸிஜனின் மிகவும் குளிராக இருக்கின்றன, அவை கடல் வாழ்வை ஆதரிக்க முடியாது.

இப்போதும் தாமதமாகவில்லை

அச்சுறுத்தலாக இருந்த போதிலும் “ஒரு வித்தியாசத்தைத் தாமதமின்றி செய்ய முடியாது, ஆனால் ஒவ்வொரு மட்டத்திலும் உள்ளூர் நிலைக்கு உலக அளவில் தொடங்கிவிட்டால் மட்டுமே,” என்று வாட்சன் கூறினார், இது பொருளாதார அமைப்புகளின் ஒரு மாற்றத்தைத் தேவைப்படுத்துவது மற்றும் அரசியல் மற்றும் சமூக மாற்றங்கள் மனித மனங்களை.
10-20 ஆண்டுகளில் “உணவு மற்றும் காலநிலை பாதுகாப்பு” என்பது ஆபத்தில் இருக்கும்போது “மோசமான எதிர்காலத்தை” தவிர்ப்பதற்கு அரசாங்கங்கள் இப்போது கடுமையான மாற்றங்களைச் செயல்படுத்த வேண்டும் என்று டயஸ் கூறினார்.
காலநிலை மாற்றம் ஏற்கனவே பல்லுயிர் இழப்பிற்கு பங்களிப்பு செய்துள்ளது, மேலும் தீவிரமான வானிலை மற்றும் கடல் மட்டங்களில் அதிகரித்து வரும் தசாப்தங்களில் நெருக்கடியை மேலும் அதிகரிக்கும்.
அறிக்கைகள் கூறுகையில், நிலப்பரப்புகளைத் திட்டமிடுவதன் மூலம் விவசாயத்தில் நிலைத்தன்மையை மேம்படுத்துவதன் மூலம், அங்கு வாழும் இனங்கள் ஆதரிக்கப்படும் போது, ​​உணவு வழங்குவதன் மூலம் அவற்றை மேம்படுத்த முடியும். சப்ளைச் சங்கிலிகளைச் சீர்திருத்தல் மற்றும் உணவு கழிவுகளை குறைத்தல் ஆகியவை மற்ற பரிந்துரைகளில் அடங்கும்.
ஆரோக்கியமான சமுத்திரங்களைப் பொறுத்த வரையில், பயனுள்ள மீன்பிடி ஒதுக்கீட்டை பரிந்துரைத்து, பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதிகளை நிர்வகித்து, மற்ற நடவடிக்கைகளிடையே கடலில் இருந்து கடந்து செல்லும் மாசுபாட்டைக் குறைக்க பரிந்துரை செய்கிறது.
கிழக்கு ஆங்கிலியா பல்கலைக்கழகத்தின் உலகளாவிய மாற்றம் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் உயிரியல் பேராசிரியராக இருக்கும் ரேச்சல் வாரன் சிஎன்என்ஸிடம் சிஎன்என் பத்திரிகைக்கு அளித்த பேட்டியில் “பூகோள உயிரினங்களின் அழிவு மற்றும் காலநிலை மாற்றம் ஆகிய இரண்டையும் பூர்த்தி செய்ய உதவுவதன் மூலம் உள்ளூர் இனங்கள் அழிக்கப்பட்ட அல்லது சீரழிந்த சுற்றுச்சூழல் மறுசீரமைப்புக்களை”
மகரந்தம், மழை, நீர் சுத்திகரிப்பு, மண் பாதுகாப்பு போன்ற சுற்றுச்சூழல் சேவைகளுக்கு பல்லுயிரியலாக விளங்குகிறது. மனித நாகரிகத்திற்கான முக்கிய எதிர்மறையான விளைவுகளைக் கொண்டிருக்கும் முக்கிய சுற்றுச்சூழல் சேவைகளை இழந்து வருகிறோம்.
உலகளாவிய வனவிலங்கு நிதியத்தின் (WWF) சர்வதேச பல்லுயிர் கொள்கை இயக்குனரான Guenter Mitlacher கூறினார்: “பூமி நமது சொந்த ஆபத்தில் மக்கள் எவ்வாறு மாற்றப்பட்டுள்ளது என்பதைப் பார்க்கும் கருவிகளின் முதல் தலைமுறையானது நம்முடையது, அந்த மாற்றங்கள் பலவற்றின் பாதையை பாதிக்கும் வாய்ப்பாக இருக்கும். இப்போது செயல்பட நேரம், அரைமனதுடன், அதிகரிக்கும் ஆனால் கடுமையாகவும் தைரியமாகவும் செயல்படும். ”
2020 ஆம் ஆண்டில் IPBES அறிக்கை இரண்டு உயர்மட்ட உச்சிமாநாட்டிற்கு முன் வந்துள்ளது, அங்கு உலகத் தலைவர்கள் தங்கள் காலநிலை மற்றும் சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு இலக்குகளை அளவிடுவார்கள். 20 ஆண்டுகால இலக்குகளை அமைப்பதற்கான பல்லுயிரில் ஐ.நா. மாநாட்டை சீனா நடத்தும் போது, 2015 ஆம் ஆண்டு பாரிஸ் உடன்படிக்கை கையெழுத்திட்டால், உலக வெப்பமயமாதல் 2 டிகிரிக்கு குறைவாக இருக்க வேண்டும்.