குட் பாக்டீரியாவின் ஒழுங்குமுறை கவலை அறிகுறிகள் – சிறப்பு மருத்துவ உரையாடல்களைக் குறைக்கலாம்

குட் பாக்டீரியாவின் ஒழுங்குமுறை கவலை அறிகுறிகள் – சிறப்பு மருத்துவ உரையாடல்களைக் குறைக்கலாம்

Regulation of Gut Bacteria may alleviate Anxiety symptoms

குட் பாக்டீரியாவின் ஒழுங்குமுறை மனச்சோர்வு அறிகுறிகள் ஒரு புதிய ஆய்வு கண்டுபிடிக்கும். ஆய்வுகள் ஆய்வு குடல் பாக்டீரியா மற்றும் மன நோய்களை இடையே ஒரு பயனுள்ள பயனுள்ள இணைப்பு தெரிவிக்கிறது.

மனச்சோர்வின் அறிகுறிகளையும் அனுபவிப்போருக்கு மக்கள் புரோபயாடிக் மற்றும் அல்லாத புரோபயாடிக் உணவு மற்றும் கூடுதல் பயன்படுத்தி தங்களது குடல்நாள நுண்ணுயிர்களின் கட்டுப்படுத்தும் செயல்பாடுகளைச் செய்வதன் மூலம் உதவி அளிக்கலாம் பத்திரிகை பொது மனநல இன்று வெளியிடப்பட்ட ஆய்வுகளின் முடிவுகளை அறிவுறுத்துகிறது.

மன நோய்களிலும், பல்வேறு மன நோய்களிலும், குறிப்பாக மன அழுத்தம் சம்பந்தப்பட்ட கோளாறுகளிலும் உள்ள மக்களில் கவலை அறிகுறிகள் பொதுவானவை.

முந்தைய ஆய்வில், மக்களில் மூன்றில் ஒரு பகுதியினர் தங்கள் வாழ்நாளில் கவலை அறிகுறிகளால் பாதிக்கப்படுவர் எனக் காட்டுகிறது.

அத்தியாவசிய அழற்சிமிக்க மத்தியஸ்தர்கள், ஊட்டச்சத்துக்கள் மற்றும் வைட்டமின்கள் வழங்குவதன் மூலம் நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு மற்றும் வளர்சிதை மாற்றத்தில் முக்கியமான செயல்பாடுகளைச் செய்யும் குடலில் உள்ள நுண்ணுயிரிகளின் டிரில்லியன்கள் – குடல் நுண்ணுயிர் அழற்சியை கட்டுப்படுத்த உதவுகிறது. . ”

குடல் நுண்ணுயிரியை ஒழுங்குபடுத்துவதன் மூலம் மனநல குறைபாடுகள் சிகிச்சை செய்யப்படலாம் என்று சமீபத்திய ஆராய்ச்சி தெரிவிக்கிறது, ஆனால் இதற்கு ஆதாரமான எந்த ஆதாரமும் இல்லை.

எனவே ஷாங்காய் ஜியோங் டோங் பல்கலைக்கழக மருத்துவக் கல்லூரியில் ஷாங்காய் மன நல மையத்தில் இருந்து ஆராய்ச்சியாளர்கள் குழு, குடல் நுண்ணுயிரியலை ஒழுங்குபடுத்துவதன் மூலம் கவலை அறிகுறிகளின் முன்னேற்றத்தை ஆதரிக்க ஆதாரங்களைக் கொண்டிருந்தால், விசாரிக்க முடிவு செய்தனர்.

1,503 பேர் கூட்டாக 21 ஆராய்ச்சிகளை ஆய்வு செய்தார்கள்.

21 ஆய்வுகள், 14 குடல் நுண்ணுயிரிகளை (ஐ.ஆர்.ஐ.எஃப்ஸ்) கட்டுப்படுத்துவதற்கான தலையீடுகள் என புரோபயாடிக்குகள் தேர்வு செய்தன, மற்றும் ஏழு தினங்கள் தினசரி உணவுகளை சரிசெய்தல் போன்ற புரோபயாடிக் வழிகளைத் தேர்ந்தெடுத்தது.

தீங்கு விளைவிக்கும் பாக்டீரியாவை எதிர்த்துப் போராடுவதோடு, குடல் வளர்ச்சியிலிருந்து தடுக்கப்படுவதாலும், புரோபயாடிக்குகள் “நல்ல” அல்லது “நட்பு” பாக்டீரியா என்றும் அழைக்கப்படும் சில உணவுகளில் இயற்கையாக காணப்படும்.

ஆராய்ச்சியாளர்கள் தங்கள் ஆய்வில் ஏழு ஆய்வுகள் உள்ள புரோபயாடிக் கூடுதல் புரோபயாடிக் ஒரே ஒரு வகையான கொண்டுள்ளது என்று கண்டறியப்பட்டது, இரண்டு ஆய்வுகள் புரோபயாடிக்குகள் இரண்டு வகையான கொண்ட ஒரு தயாரிப்பு பயன்படுத்தப்படும், மற்றும் குறைந்தது மூன்று வகையான உள்ளிட்ட மற்ற ஐந்து ஆய்வுகள் பயன்படுத்தப்படும் கூடுதல்.

மொத்தத்தில், 21 ஆய்வுகளில் 11 ஆய்வுகள் குடல் நுண்ணுயிரியை ஒழுங்குபடுத்துவதன் மூலம் பதட்டம் அறிகுறிகளின் நேர்மறையான விளைவைக் காட்டின. அதாவது, பாதிக்கும் மேற்பட்டோர் (52%) இந்த அணுகுமுறை பயனுள்ளதாக இருக்க வேண்டும் என்று காட்டியது, இருப்பினும் இந்த அணுகுமுறையைப் பயன்படுத்திய சில ஆய்வுகள் அதை கண்டுபிடித்தன பணியாற்றினார்.

புரோபயாடிக்ஸ் தலையீடு என்று 14 ஆய்வுகளில், மூன்றில் ஒரு பகுதியினர் (36%), கவலை அறிகுறிகளை குறைப்பதில் சிறப்பாக செயல்பட்டனர், மீதமுள்ள ஏழு ஆய்வுகள், – ஒரு 86% செயல்திறன் விகிதம்.

சில ஆய்வுகள், ஐ.ஆர்.ஐ.ஆப் (குடல் நுண்ணுயிரியை ஒழுங்குபடுத்துவதற்கான குறுக்கீடு) இரண்டையும் பயன்படுத்திக்கொண்டன.

வழக்கமான மற்றும் ஐ.ஆர்.ஐ.ஆப் போன்ற சிகிச்சைகள் சிகிச்சையைப் பயன்படுத்தும் ஐந்து ஆய்வாளர்களில், புரோபயாடிக் வழிகளால் நடத்தப்பட்ட ஆய்வுகள் மட்டும் நேர்மறையான முடிவுகளை பெற்றன, இது கவலை அறிகுறிகளின் குறைப்பு காட்டியது.

ஐ.ஆர்.ஐ.ஆியைப் பயன்படுத்திக் கொண்ட ஆய்வுகளில் அல்லாத புரோபயாடிக் தலையீடுகள் மிகவும் பயனுள்ளதாக இருந்தன. இந்த ஆய்வுகளில் ஐஆர்ஐஎஃப் ஐப் பயன்படுத்துவதன் மூலம், புரோபயாடிக் தலையீடுகளைப் பயன்படுத்தும்போது 80% திறன் கொண்டது, புரோபயாடிக் வழிகளைப் பயன்படுத்தும் போது 45% மட்டுமே திறன் வாய்ந்ததாக கண்டறியப்பட்டது.

புரோபயாடிக் தலையீடுகளை விட புரோபயாடிக் தலையீடுகளைவிட செயல்திறன் குறைவாக இருப்பதால், குறிப்பிட்ட உணவு வகைகளை பாக்டீரியாவில் அறிமுகப்படுத்தி விட குடல் பாக்டீரியா வளர்ச்சியின் தாக்கத்தை அதிகப்படுத்தலாம் என்பதால், உணவை மாற்றியமைப்பதன் மூலம் புரோபயாடிக் துணை.

பலவிதமான புரோபயாடிக்குகளை அறிமுகப்படுத்துவதில் சில ஆய்வுகள் ஈடுபட்டிருந்தன, ஏனெனில் இவை ஒருவருக்கொருவர் திறம்பட செயல்படுவதற்கு எதிராகப் போராடியிருக்கலாம், மேலும் பல தலையீடு முறைகள் இறக்குமதி செய்யப்பட்ட பாக்டீரியாவின் மிகுதியாக அதிகரிக்க மிகவும் குறைவாக இருந்திருக்கலாம்.

பெரும்பாலான ஆய்வுகள் கடுமையான பாதகமான நிகழ்வுகளை அறிக்கை செய்யவில்லை, மேலும் நான்கு ஆய்வுகள் உலர்ந்த வாய் மற்றும் வயிற்றுப்போக்கு போன்ற மிதமான பாதகமான விளைவுகளை மட்டுமே செய்தன.

இது ஒரு ஆய்வு ஆய்வாகும், மேலும் இது போன்ற காரணங்களை உருவாக்க முடியாது. உண்மையில், ஆசிரியர்கள் சில குறைபாடுகளை ஒப்புக்கொள்கிறார்கள், ஆய்வின் வடிவமைப்பு, பாடங்களை, தலையீடுகள் மற்றும் அளவீடுகளில் உள்ள வேறுபாடுகள், மேலும் பகுப்பாய்விற்கான தரவு பொருத்தமற்றது.

ஆயினும்கூட, இதில் 21 ஆய்வுகள் ஒட்டுமொத்த தரத்திலும் உயர்ந்ததாக அவர்கள் கூறுகின்றனர்.

ஆராய்ச்சியாளர்கள் முடிவு செய்கிறார்கள்: “இதில் பாதிக்கும் அதிகமான ஆய்வுகள் குடல் நுண்ணுயிரியை கட்டுப்படுத்துவதன் மூலம் மன அழுத்த அறிகுறிகளைக் கையாள நேர்மறையாக இருப்பதை நாங்கள் கண்டோம்.

“குடல் நுண்ணுயிரியை கட்டுப்படுத்த இரண்டு வகையான தலையீடுகள் (புரோபயாடிக் மற்றும் புரோபயாடிக் தலையீடுகள்) உள்ளன, இது புரோபயாடிக் தலையீடுகளை விட புரோபயாடிக் தலையீடுகள் அல்லாத செயல்திறன் அதிகமாக இருப்பதை உயர்த்தி காட்ட வேண்டும். இதுவரை முடிந்த அளவிற்கு மெட்டா அனாலிட்டியை இயக்க முடியாது என்பதால் இந்த முடிவை தெளிவுபடுத்துவதற்கு கூடுதலான ஆய்வுகள் தேவைப்படுகின்றன. ”

அவர்கள் சிகிச்சைக்காக மனநல மருந்துகளை பயன்படுத்துவதோடு மட்டுமல்லாமல், “கவலை அறிகுறிகளைக் குறைப்பதற்காக குடல் ஃபுளோராவை ஒழுங்குபடுத்துவதை நாங்கள் பரிசீலிக்கலாம்.”

மேலும் விவரங்களுக்கு இணைப்பை கிளிக் செய்க: http://gut.bmj.com/lookup/doi/ 10,1136 / gpsych-2019-100056

மூல: சுய