உடற்பயிற்சி டோபமைன் தொடர்பான மூளை செயல்பாடுகளை மேம்படுத்துகிறது – ஆசிய வயது

உடற்பயிற்சி டோபமைன் தொடர்பான மூளை செயல்பாடுகளை மேம்படுத்துகிறது – ஆசிய வயது

உடற்பயிற்சி அதிக எடை கொண்டவர்களில் மூளையின் செயல்பாட்டை மேம்படுத்துகிறது.

வாஷிங்டன்: உணர்ச்சி மற்றும் உடல் ஆரோக்கியம் மட்டுமல்ல, வழக்கமான உடற்பயிற்சியும் அதிக எடை மற்றும் பருமனான நபர்களில் மூளையின் செயல்பாட்டை மேம்படுத்துகிறது, சமீபத்திய கண்டுபிடிப்புகள் சுட்டிக்காட்டுகின்றன. சமீபத்திய ஆய்வின்படி, வளர்சிதை மாற்றம், மனநிலை மற்றும் பொது ஆரோக்கியத்திற்கான அதன் நன்மைகளுக்கு மேல், உடற்பயிற்சியும் மூளையின் செயல்பாட்டை மேம்படுத்துகிறது.

பருமனான மற்றும் அதிக எடை கொண்ட நபர்கள் மூளையில் இன்சுலின் எதிர்ப்புக்கு ஆளாகிறார்கள் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் அறிந்து கொண்டனர், அங்கு இது தற்போதைய ஊட்டச்சத்து நிலை மற்றும் உடலின் மற்ற பகுதிகளைப் பற்றிய தகவல்களை வழங்குகிறது.

ஆய்வின் ஒரு பகுதியாக, அதிக எடை அல்லது உடல் பருமன் கொண்ட 22 உட்கார்ந்த பெரியவர்கள் (சராசரியாக 31 இன் பி.எம்.ஐ) சைக்கிள் ஓட்டுதல் மற்றும் நடைபயிற்சி உள்ளிட்ட 8 வார உடற்பயிற்சி தலையீட்டிற்கு முன்னும் பின்னும் இரண்டு மூளை ஸ்கேன்களுக்கு உட்படுத்தப்பட்டனர். கண்டுபிடிப்புகள் கலந்துரையாடல் நடத்தை ஆய்வுக்கான சங்கத்தின் 27 வது ஆண்டு கூட்டத்தில் விவாதிக்கப்பட்டன.

மூளையின் இன்சுலின் உணர்திறனை விசாரிக்க இன்சுலின் நாசி தெளிப்பைப் பயன்படுத்துவதற்கு முன்னும் பின்னும் மூளையின் செயல்பாடு அளவிடப்பட்டது. பங்கேற்பாளர்கள் அறிவாற்றல், மனநிலை மற்றும் புற வளர்சிதை மாற்றத்திற்கும் மதிப்பீடு செய்யப்பட்டனர்.

உடற்பயிற்சியின் தலையீடு ஒரு சிறிய எடை இழப்பை மட்டுமே ஏற்படுத்தியிருந்தாலும், வளர்சிதை மாற்றத்திற்கு மூளையின் செயல்பாடுகள் 8 வாரங்களுக்குப் பிறகுதான் “இயல்பாக்கப்படுகின்றன”. மோட்டார் கட்டுப்பாடு மற்றும் வெகுமதி செயல்முறைகளுக்கு முக்கியமான மூளையின் பகுதிகளில் உடற்பயிற்சி அதிகரித்த பிராந்திய இரத்த ஓட்டம், இவை இரண்டும் நரம்பியக்கடத்தி டோபமைனைப் பொறுத்தது.

டோபமைன் புதிய மோட்டார் திறன்களைக் கற்றுக்கொள்வதற்கும் வெகுமதி தொடர்பான கற்றலுக்கும் ஒரு முக்கியமான நரம்பியக்கடத்தி ஆகும், மேலும் இந்த ஆராய்ச்சி உடற்பயிற்சி டோபமைன் தொடர்பான மூளை செயல்பாட்டை கணிசமாக மேம்படுத்துகிறது என்பதைக் காட்டுகிறது.

ஒரு பகுதி, குறிப்பாக, ஸ்ட்ரைட்டாம், 8 வார உடற்பயிற்சியின் பின்னர் இன்சுலின் அதிகரித்த உணர்திறனைக் கொண்டிருந்தது, அதாவது உடற்பயிற்சி பயிற்சியின் பின்னர் உடல் பருமன் கொண்ட ஒரு நபரின் மூளை பதில் சாதாரண எடை கொண்ட ஒரு நபரின் பதிலை ஒத்திருந்தது.

சுவாரஸ்யமாக, மூளையின் செயல்பாடுகளில் அதிக முன்னேற்றம், உடற்பயிற்சியின் தலையீட்டின் போது ஒரு நபர் இழந்த தொப்பை கொழுப்பு. நடத்தை ரீதியாக, பங்கேற்பாளர்கள் மனநிலை மற்றும் பணி மாறுதலில் முன்னேற்றம் இருப்பதாக அறிவித்தனர், இது மேம்பட்ட நிர்வாக செயல்பாட்டின் குறிகாட்டியாகும்.

இறுதியில்