பி.எஸ்.என்.எல் நிலம் பணமாக்குதல், நியாயமான மதிப்பீட்டை ரூ .20,000 கோடியில் தொடங்குகிறது – ETTelecom.com

பி.எஸ்.என்.எல் நிலம் பணமாக்குதல், நியாயமான மதிப்பீட்டை ரூ .20,000 கோடியில் தொடங்குகிறது – ETTelecom.com
பி.எஸ்.என்.எல் நிலம் பணமாக்குதல், நியாயமான மதிப்பீட்டை ரூ .20,000 கோடியில் தொடங்குகிறது

புதுடெல்லி: பொதுத்துறை பாரத் சஞ்சர் நிகம் லிமிடெட் (

பிஎஸ்என்எல்

) பணமாக்குதலுக்காக நாடு முழுவதும் உள்ள நிலப் பொட்டலங்களை அடையாளம் காணும் பணியில் உள்ளது, அதன் உள் மதிப்பீட்டின்படி 2018-19 ஆம் ஆண்டில் ரூ .20,000 கோடி மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

அரசு நடத்தும் தொலைத் தொடர்பு மேஜரின் கார்ப்பரேட் அலுவலகம் முதலீட்டு மற்றும் பொது சொத்து மேலாண்மைத் துறை ( டிஐபிஏஎம் ) மூலம் பணமாக்குதலுக்கு முன்மொழியப்பட்ட நிலப் பொட்டலங்களின் பட்டியலை முதன்முதலில் விநியோகித்துள்ளது.

நிலச் சொத்துக்கள், மொபைல் கோபுரங்கள் மற்றும் ஃபைபர் நெட்வொர்க்குகள் ஆகியவற்றின் காலவரையறை பணமாக்குதல் பி.எஸ்.என்.எல் இந்த கடினமான காலங்களில் வருவாய் வீழ்ச்சி மற்றும் அதிகரித்துவரும் இழப்புகளில் சிறிது பணம் சம்பாதிக்க உதவும்.

“நாடு முழுவதும் பரவியிருக்கும் மற்றும் கட்டமைக்கப்பட்ட கட்டமைப்புகள், கட்டிடங்கள் மற்றும் தொழிற்சாலைகளைக் கொண்ட நிலப் பொட்டலங்களின் மொத்த பரப்பளவு 32.77 லட்சம் சதுர மீட்டர் (சதுர மீட்டர்) மற்றும் உதிரி நிலப் பார்சல் 31.97 லட்சம் சதுர மீ ஆகும்” என்று முந்தைய பி.எஸ்.என்.எல் கார்ப்பரேட் அலுவலக கடிதம் அதன் வட்டங்களுக்கு அவர்களின் கருத்துக்களைக் கோருகிறது.

“ஏப்ரல் 1, 2015 நிலவரப்படி உதிரி பார்சலின் நியாயமான மதிப்பு ரூ .17,397 கோடியாகவும், இந்த நிலங்களின் தற்போதைய நியாயமான மதிப்பு ரூ .20,296 கோடியாகவும் உள்ளது. மதிப்பீட்டில் அதிகரிப்பு என்பது 2014-15 நிதியாண்டிற்கான செலவு ஊடுருவல் குறியீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது 240 மற்றும் நிதியாண்டு 2018-19 280 ஆக.

“இந்த நிலப் பொட்டலங்களின் மதிப்பீடு, பார்சலில் கிடக்கும் கட்டமைப்புகளுடன் சேர்ந்து விற்பனைக்கு முன்மொழியப்பட்டது அல்லது விற்பனைக்கு அரசாங்கத்தின் நீண்ட கால குத்தகைக்கு ஒப்புதல் அளிக்கப்படுகிறது. கட்டிடங்களின் விலை நிலத்தின் நியாயமான மதிப்பில் சேர்க்கப்படவில்லை பார்சல்கள் “, இது மேலும்.

மும்பை, கொல்கத்தா, மேற்கு வங்கம், காஜியாபாத், ஜபல்பூர் மற்றும் வயர்லெஸ் நிலையங்களில் உள்ள பிஎஸ்என்எல் தொலைத் தொடர்பு தொழிற்சாலைகள் மற்றும் பிற அலுவலகங்கள் மற்றும் பணியாளர் காலனிகளும் பணமாக்கப்பட வேண்டிய நிலப் பொட்டலங்களின் பட்டியலில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன.

இந்த பார்சல்களில் சில பிறழ்வானவை, சில இல்லை, மற்றும் இந்த பார்சல்களில் சிலவற்றின் நிலை ஃப்ரீஹோல்டு மற்றும் சில குத்தகைதாரில் உள்ளன.

1.76 லட்சம் தொழிலாளர்கள் காரணமாக சேவைகளில் இருந்து மோசமான பணப்புழக்கங்கள் மற்றும் கடுமையான நிதி நெருக்கடியுடன் போராடி வரும் பிஎஸ்என்எல், டிபாம் நோடல் துறையாக இருக்கும் அரசாங்கத்தின் பரந்த கொள்கையின் கீழ் மையமற்ற சொத்து பணமாக்குதலைத் தேடுகிறது.

பி.எஸ்.என்.எல் 2018-19 நிதியாண்டில் ரூ .14,000 கோடிக்கு மேல் இழப்பை சந்திக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, அதே நேரத்தில் தொலைதொடர்பு மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்ப அமைச்சர் ரவிசங்கர் பிரசாத் மக்களவைக்கு எழுதிய பதிலின்படி அதன் வருவாய் சுமார் ரூ .19,308 கோடியாக இருக்கும்.

சம்பள செலவினம் நிறுவனத்தின் மொத்த செலவினங்களில் 75 சதவீதமாக 14,488 கோடி ரூபாயாக நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. 2015-16 ஆம் ஆண்டில் அதன் தற்காலிக இழப்பு ரூ .4,859 கோடி, 2016-17 ரூ .4,793 கோடி, மற்றும் 2017-18 ஆம் ஆண்டில் ரூ .7,993 கோடி.

பிஎஸ்என்எல் இழப்பு 2018-19 ஆம் ஆண்டில் பலூன் ரூ .14,202 கோடியாக இருக்கும் என்று மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

“மொபைல் பிரிவில் கடுமையான போட்டி, குறைந்த பணியாளர்கள் செலவு மற்றும் தரவு மையப்படுத்தப்பட்ட தொலைத் தொடர்பு சந்தையில் 4 ஜி சேவைகள் (சில இடங்களில் தவிர) இல்லாததால் குறைந்த கட்டணங்கள் பிஎஸ்என்எல் இழப்புக்கு முக்கிய காரணங்கள்” என்று பிரசாத் கூறினார்.

துறை போக்குகளுக்கு ஏற்ப, பிஎஸ்என்எல் 2016 இல் ரிலையன்ஸ் ஜியோ சந்தையில் நுழைந்த பின்னர் அதன் வருவாயில் சரிவைக் கண்டது.

நிறுவனத்தின் வருவாய் 2018-19 ஆம் ஆண்டில் சுமார் ரூ .19,308 கோடியாக உள்ளது, இது 2017-18 ஆம் ஆண்டில் ரூ .25,071 கோடியாகவும், 2016-17ல் ரூ .31,533 கோடியாகவும் உள்ளது.

பி.எஸ்.என்.எல் மற்றும் எம்.டி.என்.எல் நிறுவனங்களுக்கு புத்துயிர் வழங்கும் திட்டத்தை அரசாங்கம் திட்டமிட்டுள்ளது.