நீண்டகால இழப்புக்கு பின்னர் சட்ட செல்வத்தை மாற்ற டிரம்ப் முயல்கிறார்

நீண்டகால இழப்புக்கு பின்னர் சட்ட செல்வத்தை மாற்ற டிரம்ப் முயல்கிறார்

(சி.என்.என்) ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் நீண்ட காலமாக சட்டரீதியான இழப்புக்கு பின்னர் தனது அதிர்ஷ்டம் மாறுகிறது என்று நம்புவதற்கு காரணம் உள்ளது.

டிரம்ப் தனது வாஷிங்டன் ஹோட்டல் தொடர்பான ஊதியம் தொடர்பான வழக்கில் புதன்கிழமை ஒரு பெரிய வெற்றியைக் கொண்டாட வேண்டியிருந்தது . லூசியானாவில் ஒரு வழக்கு அவரது முன்னோடிகளின் சிறந்த உள்நாட்டு சாதனையான ஒபாமா கேருக்கு மரண அனுபவத்தை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்பதற்கான அறிகுறிகள் உள்ளன.
இந்த வாரம் நீதிமன்ற அறை நடவடிக்கை, ட்ரம்பிற்கு ஒரு நீண்ட தோல்விகளின் பட்டியலைத் தொடர்ந்து, குடியேற்றம் முதல் 2020 மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு வரையிலான வழக்குகள் குறித்து ஜனாதிபதி சுவைத்துள்ளதால், எல்லைச் சுவரைக் கட்டுவதற்கான தனது மத்திய பிரச்சார வாக்குறுதியை ஜனநாயகக் கட்சியின் மேற்பார்வையைத் தடுக்க அவர் மேற்கொண்ட முயற்சிகள். வாழ்க்கையின் இறுதி வெற்றியாளர்களில் ஒருவராக தன்னைப் பதிவுசெய்த ஒரு மனிதருக்கு, டிரம்ப்பின் சட்டரீதியான இழப்பு பதிவு ஒரு பிராண்டிங் கனவு.
ஆயினும்கூட இந்த ஜனாதிபதிக்கும் நீதிமன்றங்களுக்கும் இடையிலான நெருக்கமான உறவு உண்மையில் ட்ரம்பின் வாழ்க்கையை அதிகாரம் செய்யும் வெற்றி-இழப்பு கணக்கீட்டிற்கு அப்பாற்பட்டது . ட்ரம்ப் தனது தனிப்பட்ட, வணிக மற்றும் வாஷிங்டன் வாழ்க்கையில் பல பரிமாண பாத்திரங்களை நீதி அமைப்பு வழங்குகிறது.
சட்டம் பெரும்பாலும் ட்ரம்பின் அரசியல் குறிக்கோள்களை விரக்தியடையச் செய்தாலும், ஜனநாயகக் கட்சியினரை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான ஒரு ஆயுதமாகவும், பழமைவாத கூட்டணியின் பசை போலவும், அச்சுறுத்தும் அரசியல் நெருக்கடிகளை ஒத்திவைப்பதற்காகவும் அவர் அதைப் பயன்படுத்தினார்.
பெரும்பாலும் – ட்ரம்ப்பின் தேசிய அவசரகால அறிவிப்பைப் போலவே அவரது எல்லைச் சுவருக்கும் அல்லது மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்புக்கும் நிதியளிக்க வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது – நீதிமன்றத்தில் நீண்ட முரண்பாடுகள் ஜனாதிபதியைத் தடுக்கவில்லை என்பது போல் தெரிகிறது. ட்ரம்ப்பின் அரசியல் மற்றும் அவரது ஆளுமையைத் தக்கவைக்கும் முடிவற்ற சண்டைகளுக்கு இந்த சட்டம் மற்றொரு இடத்தை அளிக்கிறது. அவர் தோற்றாலும் அவர் தனது ஆதரவாளர்களைக் காட்டுகிறார், அவர் ஒருபோதும் போரை விட்டுவிடவில்லை.
டிரம்பின் நீதித்துறை நியமனங்கள் அவர் வெள்ளை மாளிகையை விட்டு வெளியேறிய பின்னர் பல ஆண்டுகளாக அமெரிக்க வாழ்க்கையின் தன்மையை வடிவமைக்கும். நீதிமன்ற தீர்ப்புகள் நியூயார்க்கில் தற்போது திறக்கப்பட்டுள்ள வழக்குகளின் பரபரப்பைக் கருத்தில் கொண்டு அவரது தனிப்பட்ட மற்றும் வணிக மரபுக்கு ஒரு இருத்தலியல் அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்தக்கூடும்.

ஒரு அரிய வெற்றி

பெரும்பாலும் வழக்கம்போல, நீதிமன்றங்களில் டிரம்ப்பின் வெற்றிகள் இந்த வாரம் அவர் இழந்ததை விட அதிகமாக உள்ளன.
செவ்வாயன்று, மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் ட்விட்டர் பயனர்களைத் தடுப்பதன் மூலம் ஜனாதிபதி முதல் திருத்தத்தை மீறியதாக தீர்ப்பளித்தது .
2020 மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பில் குடியுரிமை கேள்வியை வைப்பதற்கான முயற்சிகளில், உச்சநீதிமன்றம் உட்பட – பல்வேறு நீதிபதிகள் முன் நிர்வாகம் தோல்வியடைந்துள்ளது .
மே மாதத்தில் இரண்டு குறிப்பிடத்தக்க நீதிமன்ற தீர்ப்புகள், ஜனநாயகக் கட்சியின் சட்டமியற்றுபவர்களின் முயற்சிகள் மீதான மேற்பார்வை மீதான ட்ரம்பின் போரைத் தகர்த்தெறிய காங்கிரஸின் போரில் அவரது நிதி பதிவுகளை சமர்ப்பித்தன.
ட்ரம்ப் குடியேற்றம் தொடர்பான மிகப்பெரிய வழக்குகளில் தோல்வியை ருசித்திருக்கிறார் – தனது எல்லைச் சுவரைக் கட்டுவதற்கான தனது முயற்சிகளை மெதுவாக்குவது அல்லது முறியடிப்பது, மற்றும் அவரது கால பயணத்தின் தொடக்கத்தில் தனது அசல் பயணத் தடை. பின்னர் எழுதப்பட்ட திட்டத்தின் சில பகுதிகளை நிற்க உச்ச நீதிமன்றம் அனுமதித்துள்ளது.
நியூயார்க் பல்கலைக்கழக சட்டக் கல்லூரியின் கொள்கை ஒருமைப்பாட்டு மையத்தின் ஆராய்ச்சி, நிர்வாகம் 42 ஒழுங்குமுறை வழக்குகளில் மூன்றை மட்டுமே வென்றது என்பதைக் காட்டுகிறது, இது ஒரு வெற்றிகரமான வெற்றி விகிதம் 7% மட்டுமே.
ஆயினும், நீதிமன்றங்களுடனான டிரம்ப்பின் உறவு உண்மையில் வெற்றி-இழப்பு விகிதத்தை விட மிகவும் சிக்கலானது, அவர் தனது சொந்த வெற்றிகளையும் அவரைச் சுற்றியுள்ள அனைவரையும் தீர்மானிப்பார்.
ஒரு தொழிலதிபராக பல தசாப்தங்களில் டிரம்ப் ஆயிரக்கணக்கான வழக்குகளின் தொடக்க மற்றும் இலக்காக இருந்தார் . பேச்சுவார்த்தைகளில் ஒரு ஆயுதமாகவும், வணிக நடைமுறையின் சட்ட வரம்புகளை சோதிக்கவும், நீதிமன்றங்களை அவர் பகட்டான சூழ்நிலைகளில் இருந்து விலக்கிக் கொள்ள முயன்றார்.
முகத்தை காப்பாற்றவும், சண்டையை நீடிக்க ஒரு புதிய இடத்தை வழங்கவும், தனிப்பட்ட மற்றும் வணிக கடன்களின் செலவுகளை குறைக்க ஒரு கணக்கீடு அல்லது நீதிமன்றத்திற்கு வெளியே குடியேற்றங்களை நிறுத்தவும் அவர் வழக்குகளைப் பயன்படுத்தினார்.

சட்ட சக்தி வகிக்கிறது

ஜனாதிபதியாக, ட்ரம்ப் வழக்குகளை வெல்வதையும் இழப்பதையும் விட பரந்த இலக்குகளை நிறைவேற்ற நீதிமன்றங்களைப் பயன்படுத்தினார், குறிப்பாக காங்கிரஸ் மூலம் பல பெரிய மசோதாக்களைப் பெற அவர் போராடியதால் – ஒரு பெரிய வரி சீர்திருத்தத் திட்டத்தைத் தவிர.
நிறைவேற்று அதிகாரத்தை தைரியமாக வலியுறுத்துவதன் மூலம், டிரம்ப் தனது ஜனாதிபதி பதவியில் நீதிமன்றங்களை ஒரு நிலையான பிரசன்னமாக ஆக்கியுள்ளார்.
அவர் வென்றதும், அவர் அதை ஊதுகொம்பு செய்கிறார். எப்போது – அடிக்கடி – அவர் இழக்கிறார், தீர்ப்புகள் அவரது அடித்தள அரசியல் வழக்கில் ஒரு உயரடுக்கு ஸ்தாபனம் அவரைப் பெறவில்லை என்றும் அவர் நியாயமற்ற முறையில் நடத்தப்படுகிறார் என்றும் காட்சிப்படுத்துகிறது.
“எனவே இப்போது ஒபாமா மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு வழக்கில் நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்டார் (நீங்கள் அமெரிக்காவின் குடிமகனா?) நீதித்துறை அதைப் பயன்படுத்த விரும்பும் வழக்கறிஞர்களைப் பயன்படுத்த அனுமதிக்காது. இது முதலில் இருக்க முடியுமா?” செவ்வாயன்று மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு வழக்கில் தலைகீழான பின்னர் டிரம்ப் ட்வீட் செய்துள்ளார் .
“ஒபாமா நீதிபதிகள்” பற்றிய அவரது அடிக்கடி புகார்கள் நீதிமன்றங்கள் வெறுமனே அரசியல் விளையாட்டின் விரிவாக்கம் என்ற அவரது கருத்தை வெளிப்படுத்துகின்றன, மேலும் அவரை தலைமை நீதிபதி ஜான் ராபர்ட்ஸிடமிருந்து கண்டித்தார் .
நிர்வாகங்கள் பெரும்பாலும் சட்டப்பூர்வமாக தங்களால் இயலாததை நீதிமன்றங்கள் மூலம் அடைய முயற்சிக்கின்றன – மேலும் டிரம்ப் குழுவும் அதனுடன் இணைந்த GOP மாநிலங்களும் இந்த விஷயத்தில் குறிப்பாக உற்சாகமாக உள்ளன.
இந்த வாரம், நியூ ஆர்லியன்ஸில் நடந்த ஒரு விசாரணையில், குடியரசுக் கட்சியால் நியமிக்கப்பட்ட இரண்டு மேல்முறையீட்டு நீதிபதிகள் , ஒபாமா கேருக்கு ஒரு புதிய சவால் வெற்றிபெறக்கூடும் என்று வாய்வழி வாதங்களில் பரிந்துரைத்தனர்.
காங்கிரஸின் ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் துருவமுனைப்பு சகாப்தத்தில், சட்டமியற்றுபவர்கள் ஒரு முறை செய்திருக்கக் கூடிய வேலைகளைச் செய்ய நீதிமன்றங்கள் அழைக்கப்படுவதையும் இந்த வழக்கு பிரதிபலிக்கிறது.
நீதிபதி கர்ட் ஏங்கல்ஹார்ட் கேள்வி எழுப்பினார், ஒரு அமெரிக்க மாவட்ட நீதிபதி முழு ஏ.சி.ஏ-ஐ அரசியலமைப்பிற்கு முரணானது என்று அறிவித்தபின், புத்தகங்களில் என்ன விதிகள் இருக்க வேண்டும் என்பதை தெளிவுபடுத்தும் சட்டத்தை காங்கிரஸ் நிறைவேற்றவில்லை.
“காங்கிரஸ் சாதிக்கும் ஒவ்வொரு சட்டமன்ற பெரிய விளையாட்டு சாதனைகளுக்கும் … நீதித்துறை வரிவிதிப்பாளராக மாற வேண்டும் என்று காங்கிரஸ் ஏன் விரும்புகிறது?” என்று ஏங்கல்ஹார்ட் கேட்டார்.
நிர்வாகத்தின் சட்ட சூதாட்டங்கள் பெரும்பாலும் குழப்பத்தையும் அரசியல் மயமாக்கிய வாதங்களையும் பிரதிபலிக்கின்றன, அவை ஒவ்வொரு நாளும் நிர்வாகத்தை உலுக்கி, சில சமயங்களில் அதன் வெற்றிக்கான வாய்ப்புகளைத் தடுக்கின்றன.
உதாரணமாக, கடந்த வாரம், ஒரு நீதித்துறை வழக்கறிஞர் , ட்விட்டரில் மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு வழக்கின் போக்கை திடீரென மாற்றியபோது, ​​ட்ரம்பின் மனதில் என்ன இருக்கிறது என்று தனக்குத் தெரியாது என்று ஒப்புக்கொண்டார் .

தனிப்பட்ட வழக்கு

சில நேரங்களில், டிரம்ப் தனது அரசியல் எதிரிகளை விரக்தியடைய முயற்சிக்க தனிப்பட்ட வழக்குகளுக்கு திரும்பியுள்ளார்.
மார்ச் மாதத்தில், டிரம்ப் தனது சொந்த கணக்கு நிறுவனம் மற்றும் ஹவுஸ் மேற்பார்வைக் குழுவின் தலைவர் மீது தனிப்பட்ட முறையில் வழக்குத் தொடுத்தார்.
ஜனாதிபதி சில சமயங்களில் வழக்குகளின் இலக்காகவும் இருக்கிறார்: ஜனநாயகக் கட்சியினர் பெருகிய முறையில் நீதிமன்றங்களை நோக்கிச் செல்கின்றனர்.
ட்ரம்ப்பின் நிறைவேற்று சலுகை குறித்த கூற்றுக்களைப் பற்றி ஜனாதிபதி அதிகாரத்தின் ஒரு பெரிய சோதனை வளர்ந்து வருகிறது, அது இறுதியில் உயர் நீதிமன்றங்களுக்குச் செல்லக்கூடும்.
இந்த வழக்குகள் இறுதியில் ஜனாதிபதி அதிகாரத்தின் நோக்கம் பற்றிய ஆழமான தீர்ப்புகளுக்கு வழிவகுக்கும், அவை வரவிருக்கும் பல தசாப்தங்களாக எதிரொலிக்கக்கூடும். நீதிமன்றங்கள் உத்தரவிட்ட ஆவணங்கள் அல்லது வரிவிதிப்புகளை ஒப்படைக்க டிரம்ப் மறுத்துவிட்டால், அவர் தற்செயலான அரசியலமைப்பு நெருக்கடியின் அதிகப்படியான கணிப்புகளை யதார்த்தமாக மாற்ற முடியும்.
ட்ரம்பின் வரிவிதிப்புகளை வரிக் குறியீட்டின் கீழ் ஒரு மன்றக் குழுவிடம் ஒப்படைக்க கருவூல செயலாளர் ஸ்டீவன் முனுச்சின் மறுப்பது நீண்ட மற்றும் விலையுயர்ந்த நீதிமன்றப் போராட்டத்தைத் தூண்டக்கூடும்.
ட்ரம்பிற்கு சட்ட நடவடிக்கை எங்கு பொருத்தமாக இருக்கிறது என்பதற்கு இது ஒரு எடுத்துக்காட்டு.
இதுபோன்ற சந்தர்ப்பங்களில் அவர் தகுதிகளில் தோல்வியடையும் ஒரு நல்ல வாய்ப்பு உள்ளது – ஆனால் சட்டத்தின் மெதுவான அணிவகுப்பு என்றால் அவர் குறைந்தபட்சம் ஒரு அச்சுறுத்தும் அரசியல் சூழ்நிலையை இன்னொரு நாளுக்கு தள்ளிவைக்கிறார் – 2020 தேர்தலுக்கு அப்பால் கூட.
ஒவ்வொரு புதிய சவாலும் “ஜனாதிபதி துன்புறுத்தலுக்கு” ஒரு புதிய எடுத்துக்காட்டு – ட்ரம்ப் மற்றும் அவரது கூட்டாளிகள் என்ற சொல் அவரது நிர்வாகத்தைச் சுற்றியுள்ள பாதிப்பு உணர்வைத் தூண்டுவதற்கும் அவரது ஆதரவை அவரது அனைத்து முக்கியமான அரசியல் தளத்துடன் உறுதிப்படுத்தவும் பயன்படுத்துகிறது.
ராபர்ட் முல்லரின் சிறப்பு ஆலோசகர் விசாரணையின் மோசமான விளைவுகளைத் தவிர்ப்பதற்கு தனக்கு நல்ல வாய்ப்பு இருப்பதாக ஜனாதிபதி உணரக்கூடும் – அவர் இன்னும் சட்டபூர்வமான புணர்ச்சியில் இருந்து வெளியேறாமல் இருக்கலாம்.
டிரம்ப் தனது வணிகம், நிதி விவகாரங்கள், தனிப்பட்ட நடத்தை, அவரது அடித்தளம் மற்றும் தொடக்கக் குழு பற்றிய பல சிவில் மற்றும் குற்றவியல் விசாரணைகளை எதிர்கொள்கிறார்.

நீடித்த சட்ட மரபு

ட்ரம்பிற்கும் நீதிமன்றங்களுக்கும் இடையிலான அரசியல் சினெர்ஜி, அவர் சிக்கியுள்ள வழக்குகளை விட அவரது ஜனாதிபதி பதவிக்கு இன்னும் ஆழமான தொடர்பைக் கொண்டுள்ளது.
ஃபெடரலிஸ்ட் சொசைட்டியால் பரிசோதிக்கப்பட்ட சாத்தியமான உச்சநீதிமன்ற நீதிபதிகளின் பட்டியலை விளம்பரப்படுத்த ஜனாதிபதியின் முடிவு, அவரது 2016 பிரச்சாரத்தின் புத்திசாலித்தனமான நகர்வுகளில் ஒன்றாகும், சுவிசேஷ மற்றும் நீதித்துறை பழமைவாதிகளை அவரது ஆதரவு தளத்தில் உட்பொதித்து, அவரது தன்மை மற்றும் சித்தாந்தம் குறித்த சந்தேகங்கள் இருந்தபோதிலும்.
நீதிபதிகள் நீல் கோர்சுச் மற்றும் பிரட் கவனாக் ஆகியோர் அமர்ந்து உச்சநீதிமன்றத்தில் பழமைவாத பெரும்பான்மையைக் கட்டியெழுப்ப டிரம்ப் தனது உறுதிமொழியை நிறைவேற்றியுள்ளார். நீதிமன்றத்தின் புதிய கருத்தியல் சமநிலை என்பது, கட்டுப்பாடு நீக்கம் முதல் கருக்கலைப்பு வரை அனைத்திலும் ட்ரம்பின் சாய்விற்கு சாதகமான தீர்ப்புகள் வரவிருக்கும் ஆண்டுகளில் ஒப்படைக்கப்படலாம் என்பதாகும்.
செனட் குடியரசுக் கட்சியின் பெரும்பான்மைத் தலைவர் மிட்ச் மெக்கானலுடன் ஜனாதிபதியின் கூட்டணி பழமைவாத நீதிபதிகளை கீழ் நீதிமன்றங்களுக்கு ஒரு சுவாரஸ்யமான கிளிப்பில் உறுதிப்படுத்துகிறது.
ஹெரிடேஜ் ஃபவுண்டேஷனின் நீதி நியமனங்கள் டிராக்கரின் கூற்றுப்படி , டிரம்ப் 127 கூட்டாட்சி நீதிபதிகளை நிறுவியுள்ளார் – ஜனாதிபதி பராக் ஒபாமாவின் 89 எண்ணிக்கையை விட அவரது ஜனாதிபதி பதவிக்கு சமமான இடத்தில்.
அத்தகைய நீதிபதிகள் ஜனாதிபதி அதிகாரத்தின் வரம்புகள் குறித்த டிரம்பின் சவாலான மற்றும் தனித்துவமான விளக்கங்களை அவசியம் பகிர்ந்து கொள்வார்கள் என்பதற்கு எந்த உத்தரவாதமும் இல்லை.
ஆனால் அவர்களில் சிலர் ட்ரம்ப்பின் கொள்கை முயற்சிகளுக்கு இரண்டாவது முறையாக வெற்றிபெற்றால், அவரது தோல்வியை முறியடிக்க உதவினால், அவர் இன்னும் கருத்தியல் ரீதியாக நட்பு நீதித்துறையை வழங்க முடியும்.
கூட்டாட்சி பெஞ்சின் அனைத்து மட்டங்களிலும் உள்ள டிரம்ப் வர்க்க நீதிபதிகள் வருங்கால ஜனநாயக ஜனாதிபதியை விரக்தியடையச் செய்யலாம்.