மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு தொடர்பான நிறைவேற்று நடவடிக்கையை டிரம்ப் அறிவிப்பார் என்று டிரம்ப் எதிர்பார்க்கிறார்

மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு தொடர்பான நிறைவேற்று நடவடிக்கையை டிரம்ப் அறிவிப்பார் என்று டிரம்ப் எதிர்பார்க்கிறார்

வாஷிங்டன் (சி.என்.என்) அதிபர் டொனால்ட் டிரம்ப் வியாழக்கிழமை 2020 மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பில் அமெரிக்க குடியுரிமை குறித்த கேள்வியைச் சேர்க்கும் தேடலில் இருந்து பின்வாங்கினார், அதற்கு பதிலாக மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பாளர்களை நேரடியாக வாக்களிக்காமல் குடிமக்களின் எண்ணிக்கையை தீர்மானிக்கக்கூடிய பதிவுகளை வழங்குமாறு அரசாங்க நிறுவனங்களை கேட்டுக்கொள்வதாக அறிவித்தார். .

கடந்த மாதம் இந்த முயற்சிக்கு ஒரு அடியைக் கொடுத்த உச்சநீதிமன்றத் தீர்ப்பை மீறி, கேள்வியைச் செருகுவதற்காக தொடர்ந்து போராடுவேன் என்று டிரம்ப் பலமுறை கூறியதைத் தொடர்ந்து இந்த திருப்புமுனை ஏற்பட்டுள்ளது . ட்ரம்ப் தனது 2020 மறுதேர்தல் முயற்சியில் முன்னேறும்போது ஒரு குடியேற்ற ஹார்ட்-லைனராக தனது உருவத்தை உயர்த்துவதற்கான டிரம்பின் விருப்பத்துடன் குறுக்கிடும் சட்ட யதார்த்தத்தை இது பிரதிபலிக்கிறது.
மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு படிவங்களில் கேள்வியை வைக்க முயற்சிப்பதற்கு பதிலாக, அல்லது அதை தனித்தனியாக சேர்ப்பதற்கு பதிலாக, மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பைத் தவிர வேறு வழிகளில் குடியுரிமைத் தரவைப் பெற வணிகத் துறைக்கு உத்தரவிட்டு நிறைவேற்று ஆணையை வெளியிடுவதாக டிரம்ப் கூறினார். உள்நாட்டு பாதுகாப்புத் திணைக்களத்தின் ஆவணங்கள், குடியுரிமை மற்றும் புகலிடம் சேவைகள் மற்றும் சமூக பாதுகாப்பு நிர்வாகம் ஆகியவை இதில் அடங்கும் .
அமெரிக்க குடிமக்களின் எண்ணிக்கையை முயற்சிப்பதில் இருந்து பின்வாங்கவில்லை என்று ரோஸ் கார்டன் கருத்துக்களில் டிரம்ப் பலமுறை கூறினார், ஆனால் நாடு தழுவிய மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பில் குடியுரிமை கேள்வியைச் செருகுவதில் சட்டரீதியான பின்னடைவுகளை ஒப்புக் கொண்டார்.
“அமெரிக்க மக்களின் குடியுரிமை நிலையை நிர்ணயிப்பதற்கான எங்கள் முயற்சியில் நாங்கள் பின்வாங்கவில்லை” என்று டிரம்ப் தனது திட்டத்தை முன்வைத்தார்.
இருப்பினும், இந்த அறிவிப்பு குடியேற்ற பருந்து என்ற அவரது நற்பெயரை உறுதிப்படுத்த ஜனாதிபதியின் முயற்சியில் ஏற்பட்ட பின்னடைவை பிரதிபலித்தது. பழமைவாத வாக்காளர்களிடையே தனது புகழ் பெற குடியேற்ற விவகாரம் ஒரு சக்திவாய்ந்த சக்தியாக உள்ளது என்று டிரம்ப் நம்புகிறார், மேலும் அவர் மீண்டும் தேர்ந்தெடுப்பதற்கு முன் ஒன்றரை ஆண்டுகளில் தனது நிலையை மேலும் உறுதிப்படுத்துவார் என்று நம்புகிறார்.
மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பில் குடியுரிமை கேள்வியை உள்ளடக்குவதற்கான அவரது தொடர்ச்சியான போர் – மற்றொரு உச்சநீதிமன்ற மறுப்பை அபாயப்படுத்துகிறது – ஆவணப்படுத்தப்படாத புலம்பெயர்ந்தோர் மீது நாடு தழுவிய சோதனைகளுக்கு மத்திய சட்ட அமலாக்க முகவர்கள் தயாரானதால்.
முடிவை அறிவிப்பதில், மாற்று ஆதாரங்களில் இருந்து குடியுரிமை தகவல்களைத் தேடுவதில் அவர் அயராது இருப்பார் என்று டிரம்ப் வலியுறுத்தினார். குடிமக்கள் மற்றும் குடிமக்கள் அல்லாதவர்களின் ஆவணங்கள் மற்றும் பதிவுகளை வர்த்தகத் துறைக்கு வழங்க ஏஜென்சிகள் தேவைப்படும் என்றும், இது அமெரிக்க குடியுரிமை குறித்த துல்லியமான படத்தை வழங்க உதவும் என்றும் அவர் கூறினார்.
“நாங்கள் எந்தக் கல்லைத் தடுத்து நிறுத்த மாட்டோம்” என்று டிரம்ப் கூறினார். வலதுசாரி ஆன்லைன் ஆளுமைகளின் பார்வையாளர்களுக்கு முன்பாக மேகமூட்டமான வானத்தின் கீழ் நிகழ்ந்த நிகழ்வின் போது அவர் கேள்விகளை ஏற்கவில்லை.
டிரம்பிற்குப் பிறகு பேசிய அட்டர்னி ஜெனரல் வில்லியம் பார் இந்த முடிவை கருத்தியல் மாற்றத்தை விட சட்ட நடைமுறைகளில் ஒன்றாகக் காட்டினார்.
“மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பை மேற்கொள்வதற்கான நமது திறனைப் பாதிக்காமல் எந்தவொரு புதிய முடிவையும் செயல்படுத்த இந்த சிக்கல்களைத் தீர்ப்பதற்கும் தற்போதைய தடைகளிலிருந்து நிவாரணம் பெறுவதற்கும் வெறுமனே வழி இல்லை” என்று பார் கூறினார், இது “ஒரு தளவாட தடையாக இருந்தது, சட்டப்பூர்வமாக அல்ல ஒன்று. ”
குடியுரிமை கேள்வி உட்பட, அது அரசியலமைப்பிற்கு அப்பாற்பட்டதாக இருக்காது என்று உச்சநீதிமன்றம் தீர்மானித்ததாக பார் குறிப்பிட்டார், அதற்கு பதிலாக “2020 மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பின்படி அவ்வாறு செய்வதற்கான முடிவுகளை வர்த்தகத் துறை போதுமான அளவு விளக்கவில்லை.”
மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு பிரச்சினையை கையாள்வதில் ட்ரம்பின் விரக்திக்கு ஆளான வர்த்தக செயலாளர் வில்பர் ரோஸ், பார் பேசும்போது அருகில் நின்றார், ஆனால் மைக்ரோஃபோன்களை அணுகவில்லை.
நிர்வாக பதிவுகள் என்று அழைக்கப்படுபவை மூலம் குடியுரிமை தரவுகளின் கோப்பை உருவாக்குவது தொழில் கணக்கெடுப்பு பணியகத் தலைமையின் அசல் பரிந்துரைகளில் ஒன்றாகும், ரோஸ் குடியுரிமை கேள்வியைச் சேர்ப்பது குறித்து பரிசீலிக்கும்படி பணியகத்திடம் கேட்டபோது.
ஜனவரி 2018 மெமோவில், மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு பணியகம் கேள்வி கேட்கப்பட வேண்டும் மற்றும் குடிமக்கள் வாக்களிக்கும் வயது மக்கள் தொகை தரவு சேகரிக்கப்பட வேண்டும் என்ற நீதித்துறையின் கோரிக்கைக்கு பதிலளிக்க மூன்று வழிகளைக் கருத்தில் கொண்டது: ஒன்றும் செய்யாதீர்கள், மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பில் குடியுரிமை கேள்வியைச் சேர்க்கவும், மற்றும் “குடியுரிமை அந்தஸ்தைப் பெறவும் 2020 மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு மக்களுக்கான நிர்வாக பதிவுகள். ”
நிர்வாக பதிவுகள் விருப்பத்தை தேர்வு செய்ய பணியகம் பரிந்துரைத்தது, இது சுய-அறிக்கையிடப்பட்ட தரவை விட உயர்ந்த தரம் மற்றும் கணிசமாக குறைந்த விலை என்று அழைக்கப்படுகிறது. செலவு “M 2M (மில்லியனுக்கும்) குறைவாக இருக்கக்கூடும்,” குடியுரிமை கேள்வியைச் சேர்ப்பது “குறைந்தது .5 27.5 மில்லியனுக்கும் அதிகமாக செலவுகளை அதிகரிக்கக்கூடும்” என்று ரோஸுக்கு ஒரு மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு குறிப்பு.
ஆயினும்கூட, நிர்வாக பதிவுகளைத் தொகுக்க ஏஜென்சிக்கு அறிவுறுத்துவதோடு கூடுதலாக கேள்வியைச் சேர்ப்பதில் ரோஸ் முன்னோக்கிச் சென்றார்.
கடந்த மாத இறுதியில் உச்சநீதிமன்றம் குடியுரிமை கேள்வியை 2020 மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பில் சேர்க்காமல் தடுத்தது . 1950 ஆம் ஆண்டு முதல் முதல் முறையாக 2020 மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பில் அனைத்து பெறுநர்களிடமிருந்தும் குடியுரிமை கேள்வியை நிர்வாகம் கேட்க முடியுமா என்பதை மையமாகக் கொண்ட கசப்பான சர்ச்சை – மாநிலங்கள் மற்றும் பிரதிநிதிகள் சபையில் அதிகார சமநிலையை பாதிக்கக்கூடிய ஒரு நடவடிக்கை, மொத்தத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டது மக்கள் தொகையில்.
கேள்வியைச் சேர்ப்பது, விமர்சகர்கள் கூறுகையில், சிறுபான்மையினர் சட்டபூர்வமான குடியிருப்பாளர்களையோ அல்லது இயற்கையாக்கப்பட்ட குடிமக்களையோ கூட தசாப்த கேள்வித்தாளை நிறைவு செய்வதிலிருந்து பயமுறுத்துவதன் மூலம் கணக்கிடப்படுவார்கள், இது அரசாங்கத் திட்டங்களின் வரிசைக்கு நிதி தீர்மானிக்கப் பயன்படுகிறது.
முக்கிய குடியரசுக் கட்சி செனட்டர்கள் வியாழக்கிழமை அதிகாலை ட்ரம்பின் நடவடிக்கையின் வரையறைகள் குறித்து வெள்ளை மாளிகையால் விளக்கப்படவில்லை என்று கூறினார். மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு பணியகத்தின் மேற்பார்வை கொண்ட மிசிசிப்பியைச் சேர்ந்த குடியரசுக் கட்சியைச் சேர்ந்த செனட் வர்த்தகக் குழுத் தலைவர் ரோஜர் விக்கர், அவர் வெள்ளை மாளிகையுடன் கலந்துரையாடவில்லை என்று கூறினார்.
மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பில் குடியுரிமை கேள்வியைச் சேர்க்கும் முயற்சியில் முன்னெடுக்க வேண்டாம் என்ற டிரம்ப்பின் முடிவு குறித்து அவர் மகிழ்ச்சியடைகிறாரா என்று வியாழக்கிழமை கேட்டதற்கு, ஹவுஸ் சபாநாயகர் நான்சி பெலோசி சி.என்.என் பத்திரிகையிடம் கூறினார்: “மகிழ்ச்சியாக இல்லை, மகிழ்ச்சி.”
“அவர் உச்சநீதிமன்றத்தை மீற முயன்றிருந்தால், அது ஒரு அரசியலமைப்பு நெருக்கடியாக இருந்திருக்கும்” என்று பெலோசி கூறினார். “எனவே மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பு மற்றும் குடியுரிமை கேள்வியின் அடிப்படையில், அது போய்விட்டதில் மகிழ்ச்சி அடைகிறேன். நாட்டின் அடிப்படையில் அவர் அறிவுறுத்தப்பட்டதில் நான் மகிழ்ச்சியடைகிறேன்” மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பில் கேள்வியைச் சேர்க்க வேறு வழியை முயற்சிக்க வேண்டாம்.
ட்ரம்பின் சில வகையான நேரடி நடவடிக்கைகள், ஜூன் பிற்பகுதியில் உச்சநீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பைத் தொடர்ந்து மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பில் கேள்வியை வைக்க நிர்வாகத்தால் ஆராயப்பட்ட பல வழிகளில் ஒன்றாகும்.
குடியுரிமை கேள்வி இல்லாமல் அச்சிடுதல் முன்னோக்கி செல்லும் என்று டிரம்ப் நிர்வாகம் ஆரம்பத்தில் அறிவித்தது. கூடுதல் செலவுகளைத் தவிர்ப்பதற்காக ஜூலை 1 ஆம் தேதி தொடங்குவதற்கு அச்சிடும் செயல்முறை – கேள்வியுடன் அல்லது இல்லாமல் – அரசு வக்கீல்கள் நீதிமன்றங்களுக்கு வலியுறுத்தினர்.
கடந்த வாரம் டிரம்ப் திடீரென போக்கை மாற்றியபோது அந்த அணுகுமுறை சீர்குலைந்தது, கேள்வியைச் சேர்க்க வேறு வழியைக் கண்டுபிடிக்க அதிகாரிகளுக்கு உத்தரவிட்டது – உச்சநீதிமன்றம் தனது தீர்ப்பில் கதவைத் திறந்து விட்டது. வெள்ளை மாளிகை மற்றும் நீதித்துறை அதிகாரிகள் சுதந்திர தின விடுமுறையை இந்த கேள்வியை உள்ளடக்குவதற்கான வழிகளைக் கருத்தில் கொண்டனர்.
அச்சிடத் தொடங்கிய பின்னர் கணக்கெடுப்பு படிவங்களில் கேள்வியைச் சேர்ப்பதை நிர்வாகம் எவ்வாறு செயல்படுத்தும் என்பது பதிலளிக்கப்படாத ஒரு கேள்வி. கேள்விகள் இல்லாமல் அச்சிடப்பட்ட படிவங்களை மறுபதிப்பு செய்வது அல்லது துணைப் பக்கத்தை அச்சிடுவது ஆகியவை விருப்பங்களில் அடங்கும்.
மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பை கணக்கெடுப்புக்கு பயன்படுத்த நிர்வாகத்தின் முயற்சி விமர்சகர்கள் வியாழக்கிழமை வெற்றி பெற்றனர்.
“மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பை ஆயுதபாணியாக்குவதற்கான டிரம்ப்பின் முயற்சி முடிவடைகிறது, ஆனால் ஒரு கூச்சலுடன்” என்று உச்சநீதிமன்ற வழக்கை வாதிட்ட அமெரிக்க சிவில் லிபர்ட்டிஸ் யூனியனின் வாக்குரிமை திட்டத்தின் இயக்குனர் டேல் ஹோ கூறினார்.
இந்த பிரச்சினை கீழ் நீதிமன்றங்களில் தொடர்ந்து நடந்து கொண்டிருக்கிறது.
மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பை மாற்றுவதையோ அல்லது கேள்வியை எந்த வகையிலும் சேர்ப்பதையோ முற்றிலுமாக தடை செய்யுமாறு நியூயார்க்கில் கூட்டாட்சி நீதிபதி ஜெஸ்ஸி ஃபர்மனிடம் ஏற்கனவே ஒரு பிரேரணை உள்ளது. மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு பணியக அதிகாரி ஒருவர் கடந்த ஆண்டு ஒரு விசாரணையின் போது, ​​ஜூன் மாதத்திற்குப் பிறகு, அக்டோபர் மாதத்தின் பிற்பகுதியில் படிவத்தை இறுதி செய்ய முடியும், ஆனால் “விதிவிலக்கான வளங்கள்” வழங்கப்பட்டால் மட்டுமே. அவர் ஒரு டாலர் எண்ணிக்கையை குறிப்பிடவில்லை.
சட்ட சூழ்ச்சி இரண்டு கூட்டாட்சி விசாரணை நீதிமன்றங்களில் கோடைகாலத்தில் நீடிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. நியூயார்க் நீதிமன்றம் அரசாங்கத்திற்கு அனுமதி வழங்கப்பட வேண்டும் என்ற கேள்வியை விமர்சிப்பவர்களிடமிருந்து வாதங்களை கேட்க உள்ளது. மேரிலாந்தில், ஒரு நீதிபதி சமீபத்தில் ஒரு விசாரணையை மீண்டும் திறந்தார், ஏ.சி.எல்.யூ தலைமையிலான குழு அவர்கள் கூறியதை முன்வைத்த பின்னர் புதிய சான்றுகள் கேள்வி பாரபட்சமான நோக்கங்களுடன் முன்மொழியப்பட்டது. தொழிலாளர் தின வார இறுதிக்குப் பிறகு ஆதாரங்கள் மீதான விசாரணை நடத்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. கேள்விக்கு சவால் விடுத்தவர்கள் வியாழக்கிழமை மாலை தங்கள் வழக்குகளை கைவிட மாட்டார்கள் என்று கூறினர்.
இந்த கதை புதுப்பிக்கப்பட்டது.